Hạng C
16/4/12
988
50.274
93
Trái đất
www.chemgiotaolao.com
Thánh led @c3c vô tuột quần anh Mười dùm em cái. :D:D:D

Định méo còm vì mấy cậu đần khối B/C/D vào bi bô
Nhưng thấy tiếp phía dưới có vài cậu đần méo biết cccj về thương mại - kỹ thuật ăn theo nói leo nên mềnh nói thẳng:
Đã méo biết gì thì thôi im miệng dựa cột cho rồi, mở miệng ra là người ta hết nghi ngờ.

CN Led thì ko có gì mới, nhưng ăn nhau ở chi tiết, thiết kế và mỹ thuật.
Gian hàng Led Hàn bông tuyết thiết kế mới rất đẹp cuốn hút người dự triển lãm, và nhiều người đi qua hẳn nung nấu ý định tung mấy mẫu nầy ra dịp Tết / Noel là trúng đậm. Trong phone tay Hàn giới thiệu còn hàng trăm mẫu rất sinh động.
Mấy tay Hàn hẳn đã ăn quả đắng nhiều lần với bọn Tàu nên chúng nó cảnh giác!
Dễ hiểu thôi.

Còn sâu hơn về chi tiết, Led quan trọng nhứt bộ nguồn, đặc biệt dimmer.
Không phải đèn LED nào cũng có khả năng dim (làm mờ), còn đèn compact xưa ko làm mờ được.
Bọn Tàu để giảm giá thành thường làm chất lượng và linh kiện dim sơ sài, thường là loại Mosfat linh kiện kém nên người dùng hay gặp sự cố như Led đột ngột tắt, đột ngột bật....dimmer chết, bóng mờ hay dư bóng ma sáng dù đã tắt, và bịnh hay gặp là nhấp nháy rất khó chịu...

Chỉnh sửa cuối:
Trùm Cứt
16/8/15
1.018
39.978
113
Côn Đảo
Giờ dự hội chợ vỡi mục đích copy ý tưởng là khá nhiều - copy là copy trend của thị trường

Hạng B2
21/10/06
337
25.008
93
Định méo còm vì mấy cậu đần khối B/C/D vào bi bô

Còn sâu hơn về chi tiết, Led quan trọng nhứt bộ nguồn, đặc biệt dimmer.
Không phải đèn LED nào cũng có khả năng dim (làm mờ), còn đèn compact xưa ko làm mờ được.
Bọn Tàu để giảm giá thành thường làm chất lượng và linh kiện dim sơ sài, thường là loại TRIAC (Triode for Alternating Current ) nên người dùng hay gặp sự cố như Led đột ngột tắt, đột ngột bật....dimmer chết, bóng mờ hay dư bóng ma sáng dù đã tắt, và bịnh hay gặp là nhấp nháy rất khó chịu...
Định méo còm vì mấy cậu đần khối B/C/D vào bi bô - copyright anh 10.
1. Vụ copy thì đúng nhạy cảm, em ko bàn tới.
2. Vụ đậm - anh 10 lại trào phún.
l
Có cái hình để anh 10 khỏi nói em trào phún.

Thái độ thằng doanh nhân Tàu với cậu doanh nhân Hàn qua triển lãm Led

Attachments

Hạng C
9/2/12
814
20.310
93
l

View attachment 1928192
Ý anh nói anh Mười dốt mà hay bi bô trào phún? Kinh :D

Hạng C
16/4/12
988
50.274
93
Trái đất
www.chemgiotaolao.com
l

View attachment 1928192

Nói rõ ra cậu muốn khẳng định gì chớ trưng cái hình thì nói được điều gì???
Triac thường dùng điều khiển đèn sợi đốt hay halogen
Bọn Hàn sử dụng dimmer MOSFET, DALI hay DMX ( đặc biệt công suất lớn) , điều khiển Led ngọt và ngon hơn rất nhiều, lại ko ồn.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
21/10/06
337
25.008
93
Nói rõ ra cậu muốn khẳng định gì chớ trưng cái hình thì nói được điều gì???
1. Led và compact hay huỳnh quang thì nguyên tắc hoạt động khác nhau.
Anh so sánh chuyện mờ tỏ đèn compact với LED thì em biết là anh trào phún rồi.
2. Anh dẫn con triac vào là chẳng qua anh thấy cái dimmer của quạt hay đèn dây tóc.
Em đưa cái hình để anh hình dung nguyên tắc hoạt động của triac. Khi đó hiểu là ko ai sd triac trong việc thay dimmer LED cả.
Dimmer chỉ mạnh trong việc cắt góc alpha của sóng sin -> dẫn đến thay đổi năng lượng cấp tới đèn dây tóc, hay tải có tính trở mạnh -> thay đổi cs làm việc (với đèn dây tóc thì là ánh sáng, với điện trở thì nhiệt lượng, với motor thì điện áp -> trượt điện áp -> thay đổi tốc độ).
Còn LED là làm việc trên DC, mà DC thì triac ko thể làm việc trên DC (anh xem lại hình - em ko cần giải thích lý do hỉ, thực tế nói ko đc thì ko đúng (nói đúng chất kỹ thuật) nhưng ko ai đủ độ điên sd triac trong DC).
Vụ bóng ma thì do tần số quét lại là câu chuyện khác nữa.
Công nhận mình rảnh thiệt. kkk

Trùm Cứt
16/8/15
1.018
39.978
113
Côn Đảo
2. Anh dẫn con triac vào là chẳng qua anh thấy cái dimmer của quạt hay đèn dây tóc.
Em đưa cái hình để anh hình dung nguyên tắc hoạt động của triac. Khi đó hiểu là ko ai sd triac trong việc thay dimmer LED cả.
Dimmer chỉ mạnh trong việc cắt góc alpha của sóng sin -> dẫn đến thay đổi năng lượng cấp tới đèn dây tóc, hay tải có tính trở mạnh -> thay đổi cs làm việc (với đèn dây tóc thì là ánh sáng, với điện trở thì nhiệt lượng, với motor thì điện áp -> trượt điện áp -> thay đổi tốc độ).
Còn LED là làm việc trên DC, mà DC thì triac ko thể làm việc trên DC (anh xem lại hình - em ko cần giải thích lý do hỉ, thực tế nói ko đc thì ko đúng (nói đúng chất kỹ thuật) nhưng ko ai đủ độ điên sd triac trong DC).
CNL học toàn lớp 8 mà anh quăng chart ra
khớp nãy giờ :)

Hạng C
16/4/12
988
50.274
93
Trái đất
www.chemgiotaolao.com
Triac ko làm trên DC là đúng...mềnh gõ nhầm đoạn đó. ( sửa lại là bọn Tàu làm dimmer Mosfet chất lượng linh kiện dzỏm), ở trên cũng sửa lại khi cậu còm
Có ai so sánh compact với Led đâu
Chỉ nói dimmer ko làm việc với compact được.

Triac chủ yếu cắt xung sườn lên (leading-edge dimmers) điểu khiển điện áp tại ngõ ra.
Thái độ thằng doanh nhân Tàu với cậu doanh nhân Hàn qua triển lãm Led

Attachments