Hạng D
17/3/05
1.760
7.993
113
51
MFC
Chát !! 5 dấu tay
thanks bác chủ

1. Led và compact hay huỳnh quang thì nguyên tắc hoạt động khác nhau.
Anh so sánh chuyện mờ tỏ đèn compact với LED thì em biết là anh trào phún rồi.
2. Anh dẫn con triac vào là chẳng qua anh thấy cái dimmer của quạt hay đèn dây tóc.
Em đưa cái hình để anh hình dung nguyên tắc hoạt động của triac. Khi đó hiểu là ko ai sd triac trong việc thay dimmer LED cả.
Dimmer chỉ mạnh trong việc cắt góc alpha của sóng sin -> dẫn đến thay đổi năng lượng cấp tới đèn dây tóc, hay tải có tính trở mạnh -> thay đổi cs làm việc (với đèn dây tóc thì là ánh sáng, với điện trở thì nhiệt lượng, với motor thì điện áp -> trượt điện áp -> thay đổi tốc độ).
Còn LED là làm việc trên DC, mà DC thì triac ko thể làm việc trên DC (anh xem lại hình - em ko cần giải thích lý do hỉ, thực tế nói ko đc thì ko đúng (nói đúng chất kỹ thuật) nhưng ko ai đủ độ điên sd triac trong DC).
Vụ bóng ma thì do tần số quét lại là câu chuyện khác nữa.
Công nhận mình rảnh thiệt. kkk

Bò Hóng
22/1/13
1.554
33.181
113
Cậu đần vừa thôi
Họ triển lãm mẫu mới toanh đã bán thương mại đâu mà mua
Ngay mềnh đề nghị mua trực tiếp một mẫu + send clip qua mail nó còn ko chịu, chỉ khi đến cty trao đổi và họ biết thật sự ko phải tay sai của Tàu thì họ mới ngỏ lòng.

Nói chung họ đã trải nghiệm cay đắng nhiều rồi nên cẩn thận, dân làm thương mại sản xuất....ko phải dạy khôn họ (mà chắc gì đã khôn hơn mà đòi bi bô)

Thực ra sp mà có yếu tố mẫu mã mới lạ, thiết kế mỹ thuật ....hầu như đều cấm chụp hình
Cụ thể ngay triển lãm hàng thủ công mỹ nghệ Việt ( rổ rá mây tre, đồ gốm ...) vừa rồi, các DN Việt Nam cũng cấm chụp hình vì sợ DN này ăn cắp kiểu DN kia sang chào châu Âu hớt tay trên!
Tóm lại a khờ, bị nó chém gió....hoặc anh nổ quá lên sự thật :D

Hạng C
13/2/09
549
36.602
93
Cậu đần vừa thôi
Ngay mềnh đề nghị mua trực tiếp một mẫu + send clip qua mail nó còn ko chịu, chỉ khi đến cty trao đổi và họ biết thật sự ko phải tay sai của Tàu thì họ mới ngỏ lòng.

Nói chung họ đã trải nghiệm cay đắng nhiều rồi nên cẩn thận, dân làm thương mại sản xuất....ko phải dạy khôn họ (mà chắc gì đã khôn hơn mà đòi bi bô)

Thực ra sp mà có yếu tố mẫu mã mới lạ, thiết kế mỹ thuật ....hầu như đều cấm chụp hình
Cụ thể ngay triển lãm hàng thủ công mỹ nghệ Việt ( rổ rá mây tre, đồ gốm ...) vừa rồi, các DN Việt Nam cũng cấm chụp hình vì sợ DN này ăn cắp kiểu DN kia sang chào châu Âu hớt tay trên!
Xác nhận với lão topten việc này, như ngành mây tre lá người nhà mình làm, thậm chí đặt hàng ít, của công ty ko tên tuổi chưa từng giao dịch là từ chối luôn vì nạn ăn cắp mẫu mã.

Hạng C
21/8/07
574
32.125
93
Ở VN, dân tình quen thói xài đồ nhái và quen việc không trả tiền bàn quyền nên chắc ít người hiểu được ngữ cảnh câu chuyện và cũng không có cơ hội so sánh các sản phẩm gốc với bọn copy. Nói chung là vô cảm với chuyện ăn cắp bản quyền, mẫu mã rồi.
Vả lại thành phần dị ứng với anh 10 - 6 phát nước cất cũng khá đông....
Cậu đần vừa thôi

Bò Hóng
22/1/13
1.554
33.181
113
Xác nhận với lão topten việc này, như ngành mây tre lá người nhà mình làm, thậm chí đặt hàng ít, của công ty ko tên tuổi chưa từng giao dịch là từ chối luôn vì nạn ăn cắp mẫu mã.
Cty đối thủ ko biết cho người nhà ra ngoài mua hả a?

Cty đối thủ ko biết mua lại của nhà phân phối của cty đó hả a?

:D:D:D

Hạng C
13/2/09
549
36.602
93
Cty đối thủ ko biết cho người nhà ra ngoài mua hả a?

Cty đối thủ ko biết mua lại của nhà phân phối của cty đó hả a?

:D:D:D
SX hàng điện thì ngoài sự hiểu biết của mình, nhưng hàng mây tre lá thực tế là vậy, công ty vô danh đặt hàng ít là từ chối luôn! Cho phép vô showroom xem nhưng ko chụp choẹt gì hết!

c3c confirmed
Hạng B2
7/6/17
135
5.264
98
52
Định méo còm vì mấy cậu đần khối B/C/D vào bi bô
Nhưng thấy tiếp phía dưới có vài cậu đần méo biết cccj về thương mại - kỹ thuật ăn theo nói leo nên mềnh nói thẳng:
Đã méo biết gì thì thôi im miệng dựa cột cho rồi, mở miệng ra là người ta hết nghi ngờ.

CN Led thì ko có gì mới, nhưng ăn nhau ở chi tiết, thiết kế và mỹ thuật.
Gian hàng Led Hàn bông tuyết thiết kế mới rất đẹp cuốn hút người dự triển lãm, và nhiều người đi qua hẳn nung nấu ý định tung mấy mẫu nầy ra dịp Tết / Noel là trúng đậm. Trong phone tay Hàn giới thiệu còn hàng trăm mẫu rất sinh động.
Mấy tay Hàn hẳn đã ăn quả đắng nhiều lần với bọn Tàu nên chúng nó cảnh giác!
Dễ hiểu thôi.

Còn sâu hơn về chi tiết, Led quan trọng nhứt bộ nguồn, đặc biệt dimmer.
Không phải đèn LED nào cũng có khả năng dim (làm mờ), còn đèn compact xưa ko làm mờ được.
Bọn Tàu để giảm giá thành thường làm chất lượng và linh kiện dim sơ sài, thường là loại Mosfat linh kiện kém nên người dùng hay gặp sự cố như Led đột ngột tắt, đột ngột bật....dimmer chết, bóng mờ hay dư bóng ma sáng dù đã tắt, và bịnh hay gặp là nhấp nháy rất khó chịu...
Món dim này 10 năm trước em mua bọn china cấp cho ks sao đầy anh 10 ạ. Còn món bông tuyết gì đó a mập mờ thông tin quá k rõ loại nào nên mạo phạm . Có gì anh thông thái bỏ qua cho các đàn em . Em học tới lớp 9 rồi đi buôn nên chưa được phân ban trung học

Bò Hóng
22/1/13
1.554
33.181
113
SX hàng điện thì ngoài sự hiểu biết của mình, nhưng hàng mây tre lá thực tế là vậy, công ty vô danh đặt hàng ít là từ chối luôn! Cho phép vô showroom xem nhưng ko chụp choẹt gì hết!

Ý là có thằng wallmart đi chẳng hạn, mua của bạn a. Vậy mình vô mua lại của wallmart rồi về bắt chước .....quá đơn giản.

Tới nản với mấy anh ở trên, thời buổi nào rồi mà còn bảo mật kiểu đấy. Nói thiệt, mình là mình treo bảng mướn luôn thằng sale đối thủ giá 100tr/ tháng, nó cho mình biết tới chi tiết thông tin khách hàng luôn.

Hạng C
13/2/09
549
36.602
93
Ý là có thằng wallmart đi chẳng hạn, mua của bạn a. Vậy mình vô mua lại của wallmart rồi về bắt chước .....quá đơn giản.

Tới nản với mấy anh ở trên, thời buổi nào rồi mà còn bảo mật kiểu đấy. Nói thiệt, mình là mình treo bảng mướn luôn thằng sale đối thủ giá 100tr/ tháng, nó cho mình biết tới chi tiết thông tin khách hàng luôn.
Anh phải hiểu là mẫu mã nó ko chỉ có ở trên 1 siêu thị, và hơn nữa hàng bán cũng theo mùa, anh muốn tìm ko dễ, trong khi A vào trong showroom bên mình chẳng hạn có cả vài ngàn mẫu khác nhau được trưng bày khách có thể tìm hiểu so sánh các mẫu khác nhau để đặt hàng, còn ở siêu thị anh kiếm được bao nhiêu mẫu?! Chưa kể việc phải lặn lội tận châu Âu, mỹ mới có được, trong khi qua VN quá dễ tiện đủ thứ!

Chỉnh sửa cuối: