Hạng B1
24/7/06
54
0
0
52
RE: Tham khảo máy ảnh KTS

@Bác BMW: chụp gia đình thì đâu có nghĩa là phải hạn chế trong dòng máy compact đâu bác?
Em là khóai nhất các dòng máy xài pin AA, dễ tìm, giá rẻ. Các máy xài pin lithium-ion khỏang 1-2 năm phải mua pin mới, đắt vãi :D

Hạng F
6/5/06
6.838
145
83

Cho em hỏi tí, dòng SLR Power Shot là nằm trong phân khúc SLR cấp thấp của Canon phải không? Tại em thấy giá của model EOS mắc hơn

PMC
Lơ Xe
12/1/04
2.381
168
63
Xa Cảng Miền Tây

Trích đoạn: mb_fan

Cho em hỏi tí, dòng SLR Power Shot là nằm trong phân khúc SLR cấp thấp của Canon phải không? Tại em thấy giá của model EOS mắc hơn

Power Shot không phải dSLR nên không nằm trong đó.

Hạng B2
25/8/04
333
303
63

Trích đoạn: pontneuf

@Bác BMW: chụp gia đình thì đâu có nghĩa là phải hạn chế trong dòng máy compact đâu bác?
Em là khóai nhất các dòng máy xài pin AA, dễ tìm, giá rẻ. Các máy xài pin lithium-ion khỏang 1-2 năm phải mua pin mới, đắt vãi :D

Pin Lithium-ion xịn theo máy không nhanh hỏng thế đâu, nó cũng có thể sạc đến trên 1000 lần như các pin Nickel-cadmium (AA rechargeable). Ngày nào bác cũng xài hết pin và xạc 1 lần thì phải mất 3 năm mới hỏng pin, thêm vào đó là tốc độ tự xả của pin lithium-ion lại chỉ bằng 1/2 so với pin Nickel-cadmium nên tiện lợi hơn và ít phải sạc đi sạc lại hơn. Nói cho dễ hiểu là pin AA sạc đầy để 3-4 ngày không xài là hết điện trong khi pin lithium có khi cả tuần sau vẫn xài tốt, rất hữu dụng khi có tình huống bất ngờ cần lấy máy ra chụp ngay.

Hạng F
6/5/06
6.838
145
83

Trích đoạn: PMC

Thế tại sao Power Shot lại rất giống SLR????

Hạng D
22/11/05
1.037
57
48

chơi DSLR đi bác, chụp sứơng lắm. E đang chơi D40 18-70 và 70-300VR, hic tốn mớ tiền cho lens but sướng lắm bác ạ. Ra biển mà chụp longlegs+bikini bằng tele thì đố vợ cả biết được mình đang làm gì, mà nó mà biết được thì thôi luôn, chắc phang vào đầu bằng cái tele đó quá. Nếu đc ráng lên D40x đc 10mp đó bác.

Hạng B1
24/7/06
54
0
0
52

Trích đoạn: Cottbus

Trích đoạn: pontneuf

Pin Lithium-ion xịn theo máy không nhanh hỏng thế đâu, nó cũng có thể sạc đến trên 1000 lần như các pin Nickel-cadmium (AA rechargeable). Ngày nào bác cũng xài hết pin và xạc 1 lần thì phải mất 3 năm mới hỏng pin, thêm vào đó là tốc độ tự xả của pin lithium-ion lại chỉ bằng 1/2 so với pin Nickel-cadmium nên tiện lợi hơn và ít phải sạc đi sạc lại hơn. Nói cho dễ hiểu là pin AA sạc đầy để 3-4 ngày không xài là hết điện trong khi pin lithium có khi cả tuần sau vẫn xài tốt, rất hữu dụng khi có tình huống bất ngờ cần lấy máy ra chụp ngay.

Bây giờ ai xài pin NiCd nữa bác, xài Ni-Mh thôi, một viên AA đến 2500mAh (energizer hay Sony xịn, còn pin đểu TQ thấy ghi đến 3800mAh) đó bác. Em sạc xong để cả tháng cũng chẳng tự xả đâu. Ưu điểm nhất là dễ mua, rẻ tiền. Pin Li-ion theo máy thường rất khó mua vì mỗi máy mỗi kiểu. Hơn nữa nó chỉ sạc được khỏang 500 lần thôi, và trong điều kiện khí hậu VN thì maximum 2 năm là hỏng, em bị mấy cái rồi. Pin cellphone đó, có bác nào xài quá 2 năm không?

Hạng B1
24/7/06
54
0
0
52

Trích đoạn: PMC

Thế tại sao Power Shot lại rất giống SLR????
Bác fan MB ơi, cái nào dòng Powershot giống SLR đâu bác? Gọi là Single len reflex (ống kính phản xạ đơn) là do khi chụp, hình ảnh bác thấy trong kính nhắm đi vô ống kính phản xạ lên kính ngắm, vì vậy lọai này bác thường thấy có "cục gù" ở phía trên máy, chính là mấy cái kính phản xạ. Ưu điểm của dòng này là những gì bác thấy gần như là thực như những gì bác sẽ chụp. Những máy compact nhiều khi bác ngắm thấy vậy chứ chụp dư đầu thiếu đuôi tùm lum :D

Em thấy bác nào không ngại vác máy nặng, mua cái D40 (6Mpx) của nikon là ổn nhất về tương quan giá cả/chất lượng. Đây đích thị là máy gia đình đấy. Pro thì phải dòng 3 số của nikon (D100, D200..). Giá cả kể cả ống 18-55 chỉ tương đương máy compact. D40x thì 10Mpx nhưng theo em, dùng gia đình 6Mpx là quá ổn vì để rửa 10x15 thì 2Mpx là đẹp rồi. E không biết ở VN giá hiện nay là bao nhiêu, bên Pháp vừa rồi có đợt giảm giá 80E của nikon, giá còn lại khỏang 450E ~ 9M vnd, quá ổn. VN gần Thailand hơn chắc giá phải rẻ hơn :D

Em đang xài cái D70s+ống 18-70, vừa rồi có điều kiện thử cái D40 này với ống 18-55, em thấy chụp đẹp không thua cái D70s của em, nó chỉ nhỏ hơn và bỏ một số chức năng thuộc lọai pro, không cần thiết lắm cho dân amateur như mình. Các bác tin em đi, sau khi cầm mấy cái máy này, chẳng bao giờ các bác thích cầm cái compact nữa đâu, mặc dù nhiều khi xách nặng cũng bực lắm:mad:
Em chỉ tiếc là mấy DSLR của nikon không dùng pin AA thôi :D

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té

Nói chung máy xài pin AA rất tiện, lỡ đi đâu hết pin do quên sạc có thể mua dễ dàng ở các cửa hàng lề đường, còn pin chuyên dụng theo máy hết pin thì chỉ có cầm và ngó thôi . Em cũng kinh nghiệm cái vụ này lắm rồi :D