Hạng B2
19/6/15
356
30.205
103
Cũng tùy người học, bạn học và nơi học anh ạ ...

Executive MBA thì tốt hơn MBA.
Trường xịn hay hơn trường làng nhàng. MBA cũng có world ranking.
Đi học mà gặp bạn tốt cũng hay hơn gặp bạn làng nhàng.
Tố chất người học: có người học 1 biết 10. Có người học 10 không được 1 nhưng cũng có bằng cả :)
Có anh nọ, học 1 biết 10. Làm culi tháng 15k. Bằng cấp tiến sỹ.

Nghĩ mình giỏi, tự tin quá. Mở cty, bay mất 100 tỏi.

Nên, những anh đã kinh qua như anh Ali ở trên nói, đều nhận thấy, bằng cấp chỉ hữu ích khi đi làm culi.

Còn startup, nó đòi hỏi một tố chất khác xa...

Hạng B2
21/3/17
452
30.648
93

Nên, những anh đã kinh qua như anh Ali ở trên nói, đều nhận thấy, bằng cấp chỉ hữu ích khi đi làm culi.

“Tố chất khác xa” ở đây có được hiểu là startup giỏi hơn culi ko mợ?

Hạng C
5/1/16
585
1.653
113
26
E muốn cập nhật kiến thức và tiếng Anh học thuật là chính, 7nghịp mấy năm rồi

• Like
Reactions: Cock Professor
Hạng D
15/5/07
1.488
2.030
143

Xài tiền của người nó khác với bung tiền của mình. Cái đó nó thuộc về bản năng chứ không phải là tố chất nữa nhe Mợ.

Hạng D
26/8/05
3.937
22.860
133

Đứa bạn khởi nghiệp thành công mình quen, học hành và thông minh (theo mình cảm nhận) bình thường. Quãng đời đi làm thuê cũng không gì nổi bật. Do gia đình lâm vào nghịch cảnh nên phải dấn thân thôi, vậy mà nên bột nên hồ.

Đứa bạn làm thuê Director thì gia đình rất giàu, lịch sử làm thuê rất tốt và promising, nên cứ thế làm mãi, giật mình cũng 2/3 đời người rồi.

Sau này không biết thế nào, nhưng giờ, thì thành tựu đứa làm Director thua đứa làm chủ, nhưng cả 2 đứa vẫn chưa bằng thằng ku chơi chung chả gì giỏi, chỉ giỏi mỗi đánh hơi, đi làm thuê tích tiền, vay mượn các kiểu, mua đất để đấy rồi 10 năm lấy lại gấp 10 - 20 lần.

Đời cũng khó nói.
Học hành thì học chứ không lẽ mù chữ. Nhưng cũng không cần quan trọng lắm. Nên dồn tâm trí vào suy nghĩ và đầu tư. Đây là cái tạo sức bật và thay đổi số phận, hơn cả làm thuê hay làm chủ.

Mình thì mình thấy thế.