Hạng D
19/11/11
2.885
200
63
39
tân bình,tpHCM
chúc cả nhà ngày 1-5 thật vui để mai vào tiếp con sóng T5,đề nghị bác trưởng lập thớt mới đi ạ!

Hạng F
3/5/07
10.025
43
48
48
Nhận định TT phiên ngày 2/5

Bắt đầu 1 tháng mới, 1 tháng với đầy hoài nghi khi giá điện còn bỏ ngõ, giảm phát chưa biết có và sẽ diễn ra thế nào, bên cạnh sự khó khăn của các doanh nghiệm niêm yết vẫn còn tồn tại, chưa thể tiếp cận với lãi suất vay mới. Tuy nhiên 1 yếu tố có thể thúc đẩy TT tuần tới sẽ là giá gas chuẩn bị giảm và 1 hy vọng cung tiền từ NHNN, giảm bớt thắt chặt tín dụng, thắt chặt chi tiêu công, chi tiêu tư dẫn đến sức mua quá kém, nguy cơ giảm phát, kinh tế chậm phát triển.

Xét về tâm lý TT, hiện nay đa số đã cơ cấu TK 50-50 vì đứng trước kỳ nghỉ Lễ dài ngày và xu hướng tuần vừa qua chỉ có các mã penny tăng là chủ yếu, dẫn đến thiếu niềm tin ở TT, NĐT đã chốt lãi hoặc cơ cấu cổ phiếu sang tiền... Vì vậy, hiện tại NĐT cá nhân không còn mấy cổ phiếu. Nếu BBs muốn ăn thịt gà thì có thể sẽ đẩy TT tiếp tục hết tuần này bằng các mã penny và 1 vài mã ngân hàng công bố lãi tốt, các trụ tiếp tục bị đè. Chỉ khi các trụ bắt đầu xanh và đa số các mã chủ chốt và penny hiển thị màu đỏ, (dự đóan bắt đầu từ đầu tuần sau hoặc sớm hơn là cuối tuần này), thì tín hiệu TT đã hết lửa và nên chia tay cuộc vui 1 thời gian.

Xét về Kỹ thuật, cả 2 sàn đều đang ở vùng kháng cự khá mạnh là 480 và 80, nhưng vẫn được hỗ trợ tốt ở middle bolinger band và SMA ngắn hạn. SAR vẫn cho tín hiệu bán. DMI vẫn thể hiện xu hướng tăng, tuy nhiên MACD vẫn ở phân kỳ âm, SKD, FKD cho tín hiệu TT dao động khá nhẹ.

Kết luận : phiên ngày mai là 1 phiên tâm lý, khả năng VNI dao động trong biên độ 466.5 - 478.5, HNX dao động trong biên độ 78.5 - 81. Nếu phiên này TT bứt phá (tăng hoặc giảm) thì xu hướng sẽ rõ ràng hơn rất nhiều, nếu đi ngang thì càng khó để phán đóan. Cá nhân nhận định, có thể cơ cấu cổ phiếu sang tiền dần, hoặc 1 vài mã trụ (BVH đối với HoSE, VCG đối với HNX)... và chuẩn bị nghỉ ngơi 1 thời gian ngắn chờ điều chỉnh kết thúc (dự đóan không sâu, chỉ điều chỉnh nhẹ nhưng lâu hay còn gọi là tích lũy)... hoặc có thể cơ cấu sang các mã dẫn dắt như dòng chứng khóan hay các mã BĐS đã bị đè nén các tuần vừa qua cũng có thể là 1 kế họach đúng đắn (vì khả năng BĐS vẫn sẽ được cởi trói).

Sẽ có thay đổi nhận định theo thị trường, nếu sai số quá lớn.
Cả nhà đọc cho vui và nếu sai thì bỏ quá cho em nhé, vì gần đây em không theo sát TT.
Cảm ơn cả nhà đã bỏ thời gian đọc bài ạ

Last edited by a moderator:
UMG
Hạng B2
10/2/12
429
1
16
Thanks mợ đã dành thời gian post bài cho anh em đọc!

Hạng F
3/5/07
10.025
43
48
48
Dạ không sao đâu ạ, mỗi lần đi off em muốn góp quà cùng cả nhà, nhưng không phải lần nào cũng khớp. Nên em lên đây mua vui tý, gọi là chút kỷ niệm ... mãi không quên

Hạng D
30/9/11
2.740
1
38
44
Mời các bác sang thớt tháng 5 để chém gió... Em mở thớt rồi đó!

Mợ Đậu copy post của mợ sang thớt mới cái cho nó thời sự cái :*