Hạng B2
29/10/16
130
110
43
41
khi xe đang di chuyển, chạy châm và được đạp thắng cho xe dừng (do đèn đỏ hay gì gì đó cần dừng xe tạm thời), bình thường tx phải đạp giữ thắng luôn, nhưng nếu có Hold thì sau khi đạp nhẹ thắng xe dừng tx nhấn mạnh chân thắng thêm để báo là cần dừng xe lâu tí, và nhấc chân ra khỏi thắng, lúc này ECU sẽ biết và chức năng Hold được kích hoạt, ECU sẽ điều khiển thắng giúp xe đứng yên và tx đỡ mỏi chân, công dụng vậy thôi đó. tx nào thích hay ko tin tưởng Hold thì cứ mà đạp thắng luôn, nhấc chân ra thì xe chạy, nếu sài Hold thì nhích ga thì Hold tắt xe cũng chạy.
có xe thì sau khi thắng nhẹ cho xe dừng, tx phải bấm nút Hold trên taplo để kích hoạt Hold. Nhưng Mers thì tx chỉ cần ấn mạnh thêm chân thắng sau khi dừng đèn đỏ là xe hiểu cần Hold
Đó là lý thuyết, còn để Hold tốt thì còn ảnh hưởng bởi động tác thắng, lực thắng, cách nhấn thắng để báo xe biết muốn Hold (chớ ko phải đạp mạnh liên tục là được), rồi còn 4 cảm biến gia tốc, cảm biến bố thắng....vvv.. hiện đại thì hại điện là vậy... phải hiểu và sài cho đúng mới phát huy tác dụng....
Tuần rồi C cùi của em bị thằng Lé (Lexus 570) nó sài hold kiểu gì mà xe trôi dốc đụng vào đầu xe "đùng" nhẹ, em bước xuống gõ kính thì tx bảo: ủa, em sài hold mà, nó trôi em ko hay. xin lỗi anh.. vài hôm sau báo đăng Lexus tuyên bố triệu hồi xe xử lý lỗi Hold bị trôi (các bác xem báo sẽ thấy)... hic
P/s: bác chủ, con lại bác cái vụ mua cái hook gắn vô seatbelt ghế tài chống kêu, qua mặt xe... cái công nghệ an toàn của Mers nó tính vô khoảng 1/3 giá xe, vậy mà bác mua về vứt bỏ đi... hichihc.. cũng có thể xe nó biết bác qua mặt vụ seatbelt chăng? ...nên nó ..éo "hold" để cho bác "hun"chơi cho nhớ ... kkkk
Bởi mới nói Hold có ngày.... nên các bác sd thắng tay đt đi cho an toàn, lở có wen hạ thắng tay thì đạp ga nó cũng tự nhả mà lo gì.

Hạng D
20/4/06
1.415
1.189
113
Nói như bác đi xe rẻ tiền đi đừng đi xe cao cấp. Nó chế tạo ra là để cho tiện lợi dễ sử dụng. Chảng lẽ sợ nó hỏng nên không sủ dụng. Hỏng thì thay chứ có gì phải lăn tăn.

Hạng D
20/9/16
1.775
2.282
113
ngày nào vô cũng thấy cái topic này nó in đậm hết, có mỗi cái vụ đạp Hold mà ông nội này đạp quài không được

Hạng B2
29/10/16
130
110
43
41
Nói như bác đi xe rẻ tiền đi đừng đi xe cao cấp. Nó chế tạo ra là để cho tiện lợi dễ sử dụng. Chảng lẽ sợ nó hỏng nên không sủ dụng. Hỏng thì thay chứ có gì phải lăn tăn.
Có những tính năng mà ở hiện trạng giao thông không còn 1 chổ trống như nước ta thì chúng sẽ bị tắt đi bác ạ. Khi nào bác gặp phải sẽ biết thôi mà.

Hạng D
20/4/06
1.415
1.189
113
Nút hold cực kỳ hữu dụng khi di chuyển trong phố. Khi dừng chỉ đạp 1 cái là bỏ chân ra thư giãn, khi đi đạp nhẹ chân ga là lái xe đi, không phải tự nhiên nó làm ra để chơi. So với bmw, audi hay porsche thì cách đạp thêm 1 cái của mer là tiện nhất vì chẳng phải nhìn xuống cần số....để bấm.

Hạng B1
7/1/12
65
6
8
Hà Nội
Xe bác bình bắt đầu yếu rồi. Bác thay bình đi sẽ hết. Xe mình bị hai lần cách nhau 2 năm, và đều do bình bắt đầu yếu. Bác tham khảo nhé https://www.otosaigon.com/threads/chia-se-c250-2012.3892872/page-42

Thân chào.
Cám ơn bác, xe mình mới thay bình nó vẫn bị như thế.

Bác chủ topic thay cảm biến bánh trước là HOLD dc, mấy cái seat belt hay acqui ko chính xác đâu.

Xe mình C300 2012 bị hỏng HOLD gần 6 tháng ko xài dc, đem vào hãng tìm ko ra bệnh nhưng 1 lần xe bị khóa bánh trước vào thay cảm biến bánh trước thì HOLD nhẹ nhàng.

Cũng có thể là một nguyên nhân vì xe mình đã thay một cảm biến tốc độ rồi.