Hạng D
19/9/08
1.277
4
38
www.otosaigon.com
Thanks các bác, chieu nay tôi sẽ đến mấy trung tâm máy tính để tìm rồi báo cáo các bác nhé. Cái Vụ máy Ipod rất hay nhưng với cái cổng AUX các bác cũng có thể dùng các máy nghe nhạc khác như SONY cũng rất được. Có một phương pháp nữa không dùng dây đó là các bác mua một máy phát FM nghe nhạc MP3 cắm vào lỗ mồi thuốc rồi dò sóng FM nghe cũng rất tốt - các bác thử xem nhé, giá cái máy của trung quốc rất rẻ, chỉ khoảng 300k, có luôn điều khiển từ xa, người ngồi sau muốn nghe gì tự điều khiển cũng được.

Hạng F
5/3/10
5.995
31.289
113
Trên xe có FM rồi còn mua 1 cái rời cắm vào lỗ mồi thuốc làm gì hả bác? Ý bác là lỗ mồi thuốc cũng thay cổng aux được hả bác?

Bác đừng đi trung tâm máy tính không có đâu, ghé chỗ bán đồ chơi xe hơi mới có (các trung tâm máy tính chỉ có sợi cáp 1394 1 đầu cắm vào xe hơi, 1 đầu là USB (giống cái USB nên không cắm USB vào được). Bác ra chỗ bán đồ chơi xe hơi lưu ý đem theo USB c ó sẵn nhạc MP3 thử luôn sợi dây vì hàng Tung Của chuối lắm phải thử chạy được hãy trả tiền (sợi xịn chắc của Nhật nó đòi 270K em thấy vô lý nên không mua :p)
, lưu ý là file MP3 nó mới chạy được nhé

Hạng D
19/9/08
1.277
4
38
www.otosaigon.com
solopidi nói:
Trên xe có FM rồi còn mua 1 cái rời cắm vào lỗ mồi thuốc làm gì hả bác? Ý bác là lỗ mồi thuốc cũng thay cổng aux được hả bác?

Bác đừng đi trung tâm máy tính không có đâu, ghé chỗ bán đồ chơi xe hơi mới có (các trung tâm máy tính chỉ có sợi cáp 1394 1 đầu cắm vào xe hơi, 1 đầu là USB (giống cái USB nên không cắm USB vào được). Bác ra chỗ bán đồ chơi xe hơi lưu ý đem theo USB c ó sẵn nhạc MP3 thử luôn sợi dây vì hàng Tung Của chuối lắm phải thử chạy được hãy trả tiền (sợi xịn chắc của Nhật nó đòi 270K em thấy vô lý nên không mua :p)

Cái máy đó nó đọc các bản nhạc định dạng MP3 rồi phát sóng FM ở một tần số nào đó, có máy đặt được tần số này; Sau đó mở đài đi theo xe và dò sóng đến tần số trên là hệ thống âm thanh của xe rộn ràng ngay. Ưu điểm là không cần dùng dây cắm; chỉ cần cái USB đầy nhạc MP3 là OK rồi.

Hạng C
31/8/07
880
6
18
Fesantasat nói:
solopidi nói:

Cái máy đó nó đọc các bản nhạc định dạng MP3 rồi phát sóng FM ở một tần số nào đó, có máy đặt được tần số này; Sau đó mở đài đi theo xe và dò sóng đến tần số trên là hệ thống âm thanh của xe rộn ràng ngay. Ưu điểm là không cần dùng dây cắm; chỉ cần cái USB đầy nhạc MP3 là OK rồi.

Nhưng nghe sẽ không hay bằng dùng cáp đâu. Nhất là âm trầm và treble. Các bác đừng dùng đầu chuyển vì nó sẽ vướng khi cắm USB

Hạng C
31/8/07
880
6
18
Fesantasat nói:
@solopidi
1. Nhờ bác mua hộ 2 chiêc dây USB rồi gửi ra HN giùm được không, Ngoài này tôi chưa tìm được chỗ bán (Nếu được bác gửi cho xin số tài khoản của bác để tôi gửi tiền luôn).
2. Xe này gần như không cần độ thêm gì hết bác a, Nếu các bác có thứ gì hay thì post giùm cho anh em học hỏi.
3.Santafe của tôi là máy dầu, 2.0, Đi xuyên việt đường trường tính trung bình 6,5-7l/100km; Đi trong thành phố 10/100km nhưng mà giá dầu rẻ hơn nên kinh tế hơn.

Chúc bác HP với vợ hai của bác.

Theo em, MG lên lắp 2 cái loa treble trích từ 2 loa sau và lưu ý lắp tụ lọc 3.3mF sẽ cải thiện rất tốt âm thanh trên xe. Chỉ tốn khoảng 200K thôi

Hạng D
19/9/08
1.277
4
38
www.otosaigon.com
Belar nói:
Fesantasat nói:
@solopidi
1. Nhờ bác mua hộ 2 chiêc dây USB rồi gửi ra HN giùm được không, Ngoài này tôi chưa tìm được chỗ bán (Nếu được bác gửi cho xin số tài khoản của bác để tôi gửi tiền luôn).
2. Xe này gần như không cần độ thêm gì hết bác a, Nếu các bác có thứ gì hay thì post giùm cho anh em học hỏi.
3.Santafe của tôi là máy dầu, 2.0, Đi xuyên việt đường trường tính trung bình 6,5-7l/100km; Đi trong thành phố 10/100km nhưng mà giá dầu rẻ hơn nên kinh tế hơn.

Chúc bác HP với vợ hai của bác.

Theo em, MG lên lắp 2 cái loa treble trích từ 2 loa sau và lưu ý lắp tụ lọc 3.3mF sẽ cải thiện rất tốt âm thanh trên xe. Chỉ tốn khoảng 200K thôi

Thay luôn đôi loa sau bằng đôi loa kép có treble chồng luôn hả bác?

Hạng C
31/8/07
880
6
18
Fesantasat nói:
Thay luôn đôi loa sau bằng đôi loa kép có treble chồng luôn hả bác?

MG có thiết kế rất hay là cặp loa trước ứng dụng phản xạ âm thanh tần số cao thông qua kính trước. Do đó, khi gắn thêm cặp loa treble rời lên trụ C hướng ra phía trước sẽ cho không gian âm thanh rõ nét và tách bạch. Với volume để ở mức 12- 15 là đủ nghe
Do đặc tính cộng hưởng tốt ở tần số cao, bác nên chọn loa treble có công suất nhỏ và tụ có điện dung thấp khoảng 3,3mF. Có điều kiện thì quấn thêm phân tần bác ạ
Thích nhất là âm thanh nghe như ngang tai

Last edited by a moderator:
Hạng D
1/4/08
2.242
32
48
Saigon
otosaigon.com
@Fesantasat : để chiều rảnh mình chụp hình 2 sợi cable dùng cho USB và MP3 cho bác xem. Có thể dùng cable trông rườm rà , mất thẩm mỹ 1 chút nhưng chất lượng hơn loại phát sóng FM đó.

@Belar : theo mình thì âm thanh MG nghe khá hay , nếu lắp thêm 2 loa treble và tụ bù thì ra ADV hả Bác?

Hạng F
5/3/10
5.995
31.289
113
@fesanatsat: bác đã mua được sợi cáp USB nối với MG chưa?

@Belar: bác cho địa chỉ chỗ bác gắn thêm 2 loa phụ đi, đem đi chỗ khác mắc công làm chuột bạch

@all: sắp tới giỗ tổ anh em MG ta of 1 bữa không nhỉ, gần thôi ở quán cafe nào trong Saigon mà có chỗ đậu xe rộng rãi, các bác cho ý kiến đee

Hạng D
19/9/08
1.277
4
38
www.otosaigon.com
@fesanatsat: bác đã mua được sợi cáp USB nối với MG chưa?

Vưỡn chưa mua được bác ạ, chắc phải nhờ bác mua thôi.