Hạng F
22/12/10
7.692
8.763
113
TNL Solutions
www.tnlsolutions.com
Các bác cho hỏi chút.
Nhà 2 mặt hẻm đều trên 5m. Xin GPXD bắt chừa vào trước 3m sau 2m.
Tôi muốn hỏi là giờ có đc xây ban công phía sau, trong phần chừa ra 2m đc không. Nhà hiện hữu là kín hết không chừa trước sau.

Quy định thì ko có nhưng linh động chút thì có.

Tập Lái
15/9/18
0
3
0
Cho em hỏi cái sau hc sân thượng e lợp tôn, đổ giả biến thành phòng thì có liên quan gì đến các anh ấy không :))

Cho hỏi, sổ đỏ của mình bề ngang là 4m15, tường riêng. Nhưng thật tế là tường chung, nên mình đồng ý chịu thiệt bỏ luôn tường chung đó (tự túm lại để xây tường riêng của mình). Khi xin GPXD, thì do nhà kế bên xây trước từ lâu, bên hông có cửa sổ và có xây mái che (gạch) cửa sổ lấn qua nhà mình, bây giờ mình xây cao hơn thì sẽ đụng mái che đó, bên xây dựng nói như vậy phải chỉnh GPXD còn bề ngang xuống còn 3m75 để né mái che đó thì mới được cấp phép!? Như vậy có hợp lý không nhỉ? Mình thì cảm thấy hơi vô lý!
kiến trúc nhà hàng xóm chìa qua đất nhà a thì nhà hàng xóm đó phải tháo dỡ, hoặc a tháo dùm họ, e chưa thấy trường hợp phải né mái che nhà hàng xóm, phần tường thì do tường chung tường 100 khó tỉa nên phải để lại chứ nhiều nhà thỏa thuận được với hàng xóm vẫn tỉa lấy lại 5cm đất của mình.

• Like
Reactions: tonyyang03
Gum confirmed
Hạng C
20/3/15
572
2.952
93
Sẵn thớt cho em hỏi các chuyên gia: nhà em 1 trệt 1 lầu, ban công hiện hữu ra 1m và mái tôn hiên nhà ra thêm 2m.

Em tính sửa lại đổ giả ban công ra hết phần 2m mái tôn để làm sân phơi, trồng hoa thì có xin phép hay thủ tục gì không mấy bác ?

Hạng D
2/3/11
2.435
29.262
113
Nhà đang chuẩn bị xin gpxd. mà giờ còn đang lấn cấn vụ đc hay không cái ban công sau. Thôi kệ mịa nó, cứ cho vô bản vẽ XPXD. Cho thì làm, không cho thì chờ hoàn công rồi làm tiếp vậy.
Xin gpxd chưa anh, đang quan tâm vụ 2 mặt hẻm. Thấy bảo phải chừa trước sau 3.5m vậy còn đúng cái ô cầu thang, rầu, vì nhà dài có 10.5m thôi. À hoàn công giờ mắc quá trời đất luôn.

Tập Lái
24/7/19
34
256
53
Bình Thạnh - TP.HCM
Xin gpxd chưa anh, đang quan tâm vụ 2 mặt hẻm. Thấy bảo phải chừa trước sau 3.5m vậy còn đúng cái ô cầu thang, rầu, vì nhà dài có 10.5m thôi. À hoàn công giờ mắc quá trời đất luôn.
Chưa đủ giấy tờ bác ơi, Giờ còn thiếu giấy xác nhận của nhà bên cạnh. Mà giờ chủ nhà lại kẹt bên Mỹ rồi, giờ phải chờ nó về nó ký mới đủ bộ hồ sơ.