Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
24/11/06
3.931
19.144
113
Vietnam
ngonhubu01 nói:
Bên xây lắp hạng nặng, doanh thu trăm tỉ/năm thì giám đốc cũng chả cần quản trị công việc, chỉ cần quản trị nhậu thui, vì đâu có gì để quản trị.

Cường $ cũng đâu cần học hay quản trị, thuê mấy thằng culi chuyên nghiệp về làm hết. Mấy ông OS làm DN cũng chưa chắc giàu bằng bà bán nước sâm ngoài đường DTH.... Bài này nhìn ở phạm trù học thuật cụ ngon ơi. :D, thử hỏi ở VN có mấy ông làm trăm tỷ mà chỉ cần đi nhậu là xong. Em dự mấy cha này đến 50 tuổi thì có khoảng 1000 tỷ nhưng tèo vì ung thư gan.:D:D

@ jumboss :Các bác nhìn hệ hống quản lý là cái gì cao siêu quá, đơn giản chỉ là giám sát.kiểm tra, báo cáo thôi cụ....
1. ERP : làm ERP bác có 1 hệ thống quản lý hiện đại tốt, nhưng vấn đề con người có theo được nó hay ko hoặc giải pháp nhà cung cấp đáp ứng nhu cầu bác ko lại là vấn đề nan giải khác... đa phần ở VN triển khai ERP như cục nợ cho DN.

2. Thuê HR giỏi mới chỉ xử lý HR thôi, còn Finance, SX, Kho Vận...thì sao. Giả sử bác có tất cả các trùm về các lĩnh vực trên đầu quân cho bác, nhưng cơ chế, "mô hình" nào gắn kết những nguồn lực này lại hay mạnh thằng nào thằng đó làm ?

Last edited by a moderator:
Full Sinopharm
25/12/09
2.706
33.342
113
JBL.WWE nói:
ngonhubu01 nói:
Bên xây lắp hạng nặng, doanh thu trăm tỉ/năm thì giám đốc cũng chả cần quản trị công việc, chỉ cần quản trị nhậu thui, vì đâu có gì để quản trị.

Cường $ cũng đâu cần học hay quản trị, thuê mấy thằng culi chuyên nghiệp về làm hết. Mấy ông OS làm DN cũng chưa chắc giàu bằng bà bán nước sâm ngoài đường DTH....

Bác cho cái ví dụ dã man quá, chị Loan mén thở oxy mà đem ra làm gương thì ai dám nghe.
Các cụ làm DN, bà bán nứơc sâm cũng là Doanh Nghiệp....chứ có gì khác nhau đâu?

Hạng B2
24/9/11
388
12
18
JBL.WWE nói:
Các bác cứ nghĩ đơn giản thôi: giả sử bác được đặt vào vị trí quản lý 1 DN bất kì thì bác xây dựng mô hình hệ thống quản trị thế nào cho dễ.
Ví dụ cơ bản như PDCA (Plan Do Check Act), thể hiện mô hình này thế nào trong công ty...cho dù công ty bác bán chuối, xây dựng, KD BDS, ngân hàng...áp dụng PDCA thì cũng làm việc được...ko cần phải phức tạp gì....Ý em là xây dựng hệ thống quản trị nào đấy mà đi đâu cũng....chém gió được.:D
JBL.WWE nói:
Đặt trường hợp kinh doanh khó khăn, nhưng em vẫn tin là ông có mô hình quản lý tốt chắc chắn sẽ :
- Có nhiều thời gian chém gió OS, nhậu, chăn rau, đá banh...
- DN dễ dàng vượt qua khủng hoảng nhờ chi phí nhân sự thấp, năng suất làm việc cao, hiệu quả....
Mong muốn của em là thế.
Mong muốn của em cũng thế :):),

mong bác khai sáng.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
22/6/10
146
6
18
JBL.WWE nói:
ngonhubu01 nói:

Cường $ cũng đâu cần học hay quản trị, thuê mấy thằng culi chuyên nghiệp về làm hết. Mấy ông OS làm DN cũng chưa chắc giàu bằng bà bán nước sâm ngoài đường DTH.... Bài này nhìn ở phạm trù học thuật cụ ngon ơi. :D, thử hỏi ở VN có mấy ông làm trăm tỷ mà chỉ cần đi nhậu là xong. Em dự mấy cha này đến 50 tuổi thì có khoảng 1000 tỷ nhưng tèo vì ung thư gan.:D:D

@ jumboss :Các bác nhìn hệ hống quản lý là cái gì cao siêu quá, đơn giản chỉ là giám sát.kiểm tra, báo cáo thôi cụ....
1. ERP : làm ERP bác có 1 hệ thống quản lý hiện đại tốt, nhưng vấn đề con người có theo được nó hay ko hoặc giải pháp nhà cung cấp đáp ứng nhu cầu bác ko lại là vấn đề nan giải khác... đa phần ở VN triển khai ERP như cục nợ cho DN.

2. Thuê HR giỏi mới chỉ xử lý HR thôi, còn Finance, SX, Kho Vận...thì sao. Giả sử bác có tất cả các trùm về các lĩnh vực trên đầu quân cho bác, nhưng cơ chế, "mô hình" nào gắn kết những nguồn lực này lại hay mạnh thằng nào thằng đó làm ?

1./ ERP mà mình đề cập ở đây là nó phải giải quyết tất cả các khâu báo giá-hợp đồng-mua hàng-quản lý tồn kho-ký gửi-các đề xuất trong doanh nghiệp, quản lý khách hàng, nhà cung cấp cho đến các hoạt động sau bán hàng v.v. Hệ thống sẽ cho DN 1 nền tảng quản lý các nguồn tài nguyên & work flow, lúc đó nhân viên sẽ phụ thuộc vào hệ thống nhiều hơn là DN phụ thuộc vào nhân viên...Khi có 1 hệ thống như ERP sẽ không là cục nợ như bác nói mà tất cả operation của công ty sẽ nằm trong đây.
2./ Tất cả vấn đề về tài chính, kho vận như bác yêu cầu sẽ nằm trong các báo cáo từ hệ thống ERP bên trên..
3./ HR nó sẽ bao gồm các thủ thuật sao cho các bộ phận nằm teamwork (vì quyền lợi đan chen vào nhau), nó bao gồm cả việc thay đổi văn hóa của 1 công ty từ mô hình gia đình sang mô hình international standard. Lúc này 1 số bộ phận chủ chốt cũng sẽ ra đi hoặc phải được đào tạo lại. 1 giai đoạn thay máu nhưng cũng sẽ không ảnh hưởng nhiều đến hoạt động vì hệ thống ERP đã hoạt động có hiệu quả & việc thay thế nhân viên cũng sẽ không mất nhiều thời gian đào tạo. Cái lợi khi thay máu là sẽ thải ra được 1 số cưu tướng "tỏ ra nguy hiểm" và thường đóng các vai trò gây rối khi tiến hành cải tổ :D

Hạng B2
25/12/11
193
0
16
42
JBL.WWE nói:
Ví dụ cơ bản như PDCA (Plan Do Check Act), thể hiện mô hình này thế nào trong công ty...cho dù công ty bác bán chuối, xây dựng, KD BDS, ngân hàng...áp dụng PDCA thì cũng làm việc được...ko cần phải phức tạp gì....Ý em là xây dựng hệ thống quản trị nào đấy mà đi đâu cũng....chém gió được.:D

Bác khai sáng sâu chút mô hình PDCA nó hoạt động như thế nào?

Theo như bác nói thì nó áp dụng được cho nhiều lĩnh vực sx kinh doanh, chắc nó phải được đúc kết từ những cái cơ bản nhất, em là em chỉ thích cái cơ bản còn mấy cái cao siêu như ERP thì em chào thua.

Hạng D
18/7/11
1.004
4.794
113
Q7
bác coi thử cái này nhé:
http://www.thesaigontimes.../So15-2008(903)/15981/

David Son nói:

Theo như bác nói thì nó áp dụng được cho nhiều lĩnh vực sx kinh doanh, chắc nó phải được đúc kết từ những cái cơ bản nhất, em là em chỉ thích cái cơ bản còn mấy cái cao siêu như ERP thì em chào thua.

Hạng B2
27/3/12
141
212
43
jumboss nói:
- Nếu DN có doanh thu chưa quá 20tỷ: chưa cần hệ thống gì cả thì GĐ vẫn còn tung tăng chém gió được.
- Nếu doanh vượt quá 30tỷ mà không có hệ thống quản lý gì thì GĐ đầu tắt mặt tối không biết cafê là j.
Solution:
1./ Cần 1 hệ thống quản lý kiểu ERP.
2./ Thuê 1 người giỏi vể HR về cty xây dựng hệ thống chức danh, lương
thưởng rõ ràng.
3./ Chờ kết quả tiếp
Tùy mô hình kinh doanh thôi bác. Doanh nghiệp mà mỗi bill có vài trăm ngàn như nhà hàng hoặc bán lẻ thì doanh thu mỗi tháng hơn tỷ là GĐ đầu tắt mặt tối, chạy xút quần không có thời gian kéo lên luôn ý chứ.

Hạng B2
25/12/11
193
0
16
42
Cảm ơn bác, bài trên saigontimes rất dễ hiểu.

Lúc đầu em thấy từ DO và ACT theo tiếng anh phổ thông thì nghĩa cũng tương đương nhau, nên không hiểu ACT thật ra làm ám chỉ vấn đề gì. Em thấy từ ACT này có thể đổi thành Improve, Changes, ... thì dễ hiểu hơn.

khoaitaySG nói:
bác coi thử cái này nhé:

David Son nói:

Hạng D
13/10/09
2.220
19
38
HCM
David Son nói:
Cảm ơn bác, bài trên saigontimes rất dễ hiểu.

Lúc đầu em thấy từ DO và ACT theo tiếng anh phổ thông thì nghĩa cũng tương đương nhau, nên không hiểu ACT thật ra làm ám chỉ vấn đề gì. Em thấy từ ACT này có thể đổi thành Improve, Changes, ... thì dễ hiểu hơn.

khoaitaySG nói:
bác coi thử cái này nhé:

David Son nói:
Bác khai sáng sâu chút mô hình PDCA? nó hoạt động như thế nào?

Cái bác gọi là mô hình PDCA chính là (PDCA cycle) do W.E. Deming cha đẻ của quản lý chất lượng lập nó đi lên theo vòng xoáy chôn ốc, lên tới đỉnh rồi nhọn quá chắc té luôn:D

Hạng B2
28/3/09
223
1.305
93
Thích những thớt như thế này. Nâng cao kiến thức, điều chỉnh cho phù hợp với mô hình cty. Mời các bác chia sẽ kinh nghiệm quản trị.
. Em lót dép ngồi nghe.

Status
Không mở trả lời sau này.