Hạng F
Thành viên BQT
8/6/16
5.628
12.529
113
Sài Gòn
[Thảo luận] Những nguyên nhân có thể gây nổ lốp và cách xử lý?

Lốp xe là thứ duy nhất tiếp xúc giữa một chiếc ô tô với mặt đường, đây là một bộ phận cực kỳ quan trọng và quyết định trực tiếp đến khả năng vận hành an toàn cho xe. Vậy thì khi nên nào nên thay lốp, và những nguyên nhân dẫn đến nổ lốp là gì? [pagebreak][/pagebreak]
Nguyên nhân có thể gây nổ cốp, và nên thay lốp khi:
  • Gai đã bị mòn vượt giới hạn mòn gai lốp được khuyến cáo trên lốp​
  • Hông lốp bị hư hại, xuất hiện vết nứt trên thành lốp hoặc bị mòn thấy rõ khi cấn lề đường​
  • Lốp có lỗ thủng nào trên bề mặt gai lốp (đường kính >6 mm)​
  • Phần mép lốp với mâm hay còn gọi là tanh lốp bị hư hỏng Lốp đã sử dụng nhiều từ 5 năm trở lên; mặc dù sử dụng không nhiều nên lốp không mòn nhưng cao su có thể bị oxi hoá không đảm bảo an toàn. Hầu hết các nhà sản xuất lốp xe luôn khuyên nên thay lốp sau 10 năm, hoặc sau mỗi 10.000km - theo em cái này chỉ mang tính chất tham khảo!​
Lốp xe là thứ duy nhất tiếp xúc giữa xe và con đường​
Nổ lốp thường thấy xuất phát từ nhiều nguyên nhân khác nhau có thể nói đến như: lốp mòn, lốp bị rách, bị nứt hông dẫn đến nổ lốp, bơm lốp quá căng + lốp mòn hay nứt khi di chuyển trên những con đường nhựa trong những ngày nắng tại Việt Nam có nguy cơ nổ rất cao. Lốp có thể nổ một cách đột ngột và xảy ra ở bất kỳ tốc độ, thời gian nào trong ngày và trong nhiều điều kiện giao thông khác nhau. Hoặc đơn giản là do xui, bị vật ngọn đâm, với xe lắm loại lốp runflat khi bị chém rách trên thành lốp cũng ‘’đi toi’’​

Ngoài nguy cơ nổ lốp, sử dụng lốp mòn hay cao su bị chai còn giảm khả năng bám đường của lốp, ảnh hưởng đến hiệu quả phanh vào những tình huống nguy cấp. Bên cạnh đó, nó còn gây hao tốn nhiêu liệu, dễ bị non hơi sau một thời gian ngắn sử dụng,...​
---​
Làm sao để biết nổ lốp? chắc chắn nổ lốp sẽ đi kèm với tiếng nổ, các bác có thể cảm nhận xe bị giảm tốc độ, và đi kèm với cảm giác xe bị kéo mạnh sang bên này hay bên kia.​
Ôtô nổ lốp dừng giữa cao tốc Hải Phòng​
Xử lý như thế nào khi lốp bị nổ? Nếu phát hiện lốp bị nổ nên duy trì tốt độ hoặc có thể chêm thêm ga để giữ đà tiến cho xe và đánh lái trái/ phải ngược hướng bên lốp bị nổ để giúp xe không bị chệch hướng. Khi cảm thấy xe đã ổn định (không khó kiểm soát), hãy nhanh chóng bật đèn khẩn cấp và rà nhẹ chân nhanh đánh lái sang bên đường hoặc làn khẩn cấp (trên cao tốc) để đảm bảo an toàn cho cả mọi người. Việc dừng xe trên đường cao tốc (ngoài làn khẩn cấp & khu vực trạm thu phí) cực kỳ nguy hiểm.​

Một vài lưu ý:
  • Thông thường, lốp trước có xu hướng dễ mòn hơn vì đánh lái ở vị trí đứng yên & là bánh xe chuyển hướng. Khi thay, các bác nên thay thế 4 lốp
  • Kiểm tra - cân chỉnh thước lái và góc đặt bánh xe định kỳ (thường sau 10.000km) đại các đại lý lốp xe hoặc service hãng, vấn đề này em nhận thấy ít người dùng quan tâm trong quá trình bảo dưỡng. Việc này sẽ tránh tình trạng lốp xe mòn không đều. Vô-lăng lệch hay giật
  • Nên để mắt đến áp suất lốp

Mời các bác đóng góp thêm ý kiến về kinh nghiệm sử dụng và thay thế lốp, cũng như cách xử lý khi bị nổ lốp trên cao tốc.

[Thảo luận] Những nguyên nhân có thể gây nổ lốp và cách xử lý? [Thảo luận] Những nguyên nhân có thể gây nổ lốp và cách xử lý? [Thảo luận] Những nguyên nhân có thể gây nổ lốp và cách xử lý?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
7/8/17
7.468
10.176
113
Lốp ô tô mà thay sau mỗi 10000km thì ốm tiền nhỉ :confused:

Hạng F
3/10/15
9.856
12.132
113
Lốp em xài của hãng mới Westlake, chạy 80k với 4 cái lốp này rồi mà các nhà lốp bảo chưa cần thay.

Hạng D
15/11/13
3.849
4.670
113
Lốp ô tô mà thay sau mỗi 10000km thì ốm tiền nhỉ :confused:
  • Kiểm tra - cân chỉnh thước lái và góc đặt bánh xe định kỳ (thường sau 10.000km) đại các đại lý lốp xe hoặc service hãng, vấn đề này em nhận thấy ít người dùng quan tâm trong quá trình bảo dưỡng. Việc này sẽ tránh tình trạng lốp xe mòn không đều. Vô-lăng lệch hay giật

Hạng F
29/10/14
8.534
11.210
113
Em thấy xe nhật thay lốp sau 80 - 100k km
Xe hàn thay lốp sau khoảng 40k km
Em ko có ý gì. Chỉ thấy xe của bạn bè và bản thân vậy

Hạng D
3/2/17
3.548
4.545
113
Em thấy xe nhật thay lốp sau 80 - 100k km
Xe hàn thay lốp sau khoảng 40k km
Em ko có ý gì. Chỉ thấy xe của bạn bè và bản thân vậy
Bác có xe chưa, hay bác biết lái xe chưa? E hỏi thật đấy
Giờ lại còn có vụ lốp Hàn lốp Nhật ah
Ai bảo bác như vậy lần sau bác cứ mạnh dạn nói " ngu thì im" dùm e nhé
Còn e nói cho bác sáng cái đầu ra nhé
Lốp là một bộ phận tách biệt mà các hãng cũng chỉ mua về lắp lên xe thôi. Có rất nhiều loại lốp khác nhau
Còn nói về độ bền " cần phải thay thế" thì cơ bản là 2 loại. Lốp mềm ( đi êm ái) sẽ phải thay nhanh hơn lốp cứng ( đi bền và ít phải thay hơn, nhưng ồn hơn). Cơ mà lốp mềm lại đắt tiền nhé

Hạng F
22/7/13
8.983
40.281
113
Bác có xe chưa, hay bác biết lái xe chưa? E hỏi thật đấy
Giờ lại còn có vụ lốp Hàn lốp Nhật ah
Ai bảo bác như vậy lần sau bác cứ mạnh dạn nói " ngu thì im" dùm e nhé
Còn e nói cho bác sáng cái đầu ra nhé
Lốp là một bộ phận tách biệt mà các hãng cũng chỉ mua về lắp lên xe thôi. Có rất nhiều loại lốp khác nhau
Còn nói về độ bền " cần phải thay thế" thì cơ bản là 2 loại. Lốp mềm ( đi êm ái) sẽ phải thay nhanh hơn lốp cứng ( đi bền và ít phải thay hơn, nhưng ồn hơn). Cơ mà lốp mềm lại đắt tiền nhé
A Việt Tân phủ đầu a kia, chởi như hát luôn chài! :D

• Like
Reactions: n3h1p5
Hạng F
7/8/17
7.468
10.176
113
Phần mép lốp với mâm hay còn gọi là tanh lốp bị hư hỏng Lốp đã sử dụng nhiều từ 5 năm trở lên; mặc dù sử dụng không nhiều nên lốp không mòn nhưng cao su có thể bị oxi hoá không đảm bảo an toàn. Hầu hết các nhà sản xuất lốp xe luôn khuyên nên thay lốp sau 10 năm, hoặc sau mỗi 10.000km - theo em cái này chỉ mang tính chất tham khảo!

Em đọc phần trên mà bác

Hạng D
11/2/11
1.305
2.372
143
www.falkentire.com
Nếu ko chạy quá nhiều thì sau 5 năm hãy thay lốp nhé các bác.
Còn chạy nhiều thì chỉ nên thay khi cảm thấy lốp mất độ bám rõ rệt hoặc cảm giác nó mòn nhẵn.
Mấy cái lốp ô tô vất ra môi trường ô nhiễm lẵm, chỉ thay khi thật cần thiết thôi nhé