Hạng B2
19/10/16
169
743
53
35
Lương bình quân dân VN chỉ hơn 5 triệu, dân Sài Gòn tầm 10 triệu. Ăn uống chừng mực thì chắc đủ chứ dư đâu mà tích góp mua chung cư, chưa nói đến đất.
Đấy là nói theo số liệu, còn ai thích bơm vá lừa con nít thì tùy, mà có con nít nào cầm vài tỷ mua nhà ko nhỉ ? :D

Hạng D
23/6/13
1.893
4.900
113
Các đại du .. í lộn đại gia ...bất động sản thông cho em phát với em có điều không hiểu lắm về câu hỏi ngu ngơ của em.

Giá BDS tăng ngày càng cao nhưng bà con vẫn mua ào ào trong khi thu nhập thực chất của họ không tăng lên tương ứng.

Vậy tiền ở đâu họ có để mua ?
1/ Họ bán miếng đất này để mua miếng đất khác ...: ok. Miếng đất củ là do họ mua hồi xưa còn rẽ hay đại loại thế, dân vn mình an cư lạc nghiệp nên mừng cho những ng này.
2/ Họ vay bank, tiền bank ở đâu mà có ?
3/ .... cái này em k biết nè... ai thông giúp phát.

Những người bán đc giá cao thì lấy tiền làm cái gì ?
1/ Mua đất khác ?
2/ Gửi bank ?
3/ ...thông luôn phát.

Mục đích của em là muốn biết tí về nguyên nhân và kết quả, để biết cái gì sẽ là kênh an toàn nhất trong thời gian tới.

• Like
Reactions: gaconhung
Hạng B2
25/12/17
124
207
43
Các đại du .. í lộn đại gia ...bất động sản thông cho em phát với em có điều không hiểu lắm về câu hỏi ngu ngơ của em.

Giá BDS tăng ngày càng cao nhưng bà con vẫn mua ào ào trong khi thu nhập thực chất của họ không tăng lên tương ứng.

Vậy tiền ở đâu họ có để mua ?
1/ Họ bán miếng đất này để mua miếng đất khác ...: ok. Miếng đất củ là do họ mua hồi xưa còn rẽ hay đại loại thế, dân vn mình an cư lạc nghiệp nên mừng cho những ng này.
2/ Họ vay bank, tiền bank ở đâu mà có ?
3/ .... cái này em k biết nè... ai thông giúp phát.

Những người bán đc giá cao thì lấy tiền làm cái gì ?
1/ Mua đất khác ?
2/ Gửi bank ?
3/ ...thông luôn phát.

Mục đích của em là muốn biết tí về nguyên nhân và kết quả, để biết cái gì sẽ là kênh an toàn nhất trong thời gian tới.
Hình như tiền cả nước đổ về đây hay sao bạn ạ. K tính được theo logic thu nhập bình quân đâu. Người có tiền mua đất đa số là người buôn bán tự do chứ k phải người làm công ăn lương đâu. Vậy mọi thống kê đều sai bét hết. Nhưng có điều nhu cầu chổ ở tại SG thì tăng khủng khiếp. K tin bạn cứ thử ra đường nhìn dòng người mà xem.

• Like
Reactions: live4today
Hạng D
23/6/13
1.893
4.900
113
Hình như tiền cả nước đổ về đây hay sao bạn ạ. K tính được theo logic thu nhập bình quân đâu. Người có tiền mua đất đa số là người buôn bán tự do chứ k phải người làm công ăn lương đâu. Vậy mọi thống kê đều sai bét hết. Nhưng có điều nhu cầu chổ ở tại SG thì tăng khủng khiếp. K tin bạn cứ thử ra đường nhìn dòng người mà xem.
Không riêng SG đâu bạn, nó tăng cả nước đấy. Đà Lạt nó còn sốt hơn HCM nếu so sánh về thời gian.
Nếu ở TP khác mà giá k cao thì em chuyển về đó rồi ạ.

Hạng D
29/12/14
1.776
7.967
113
Cá mập thì mới lo, do họ chuyền bom, và ôm quá nhiều. Chứ còn người mua ở thật thì ko phải sợ, ko mua thì để đó, cho thuê, xây trọ. Chỉ có điều là dạo này nó sốt hơi quá, chưa biết như thế nào?

4MT confirmed
Hạng B2
7/2/18
107
658
93
Xin chào cả nhà!

Hôm nay e mạo muội đăng chủ đề này cho ace OS chúng ta cùng chia sẻ ý kiến, nhận định về nguy cơ bong bóng của BĐS tại HCM và các khu vực lân cận. Thời gian qua có lẽ nhiều ace vẫn đang say trong "chiến thắng" khi liên tục "lời to" khi kinh doanh BĐS nhất là đất nền. Giờ ra đường ai cũng nghe nói thằng X, con Y mua lô đất lời vài tỷ trong vài tháng thậm chí vài tuần... nghe ai cũng ham, cơ mà e thấy thực tế thì rất ít... toàn nghe nói. Với lại bản thân E nghĩ với mức giá hiện tại thì người làm công ăn lương (tạm tính thu nhập bình quân từ 20 - 35trđ/ tháng) khó có thể mua nổi căn nhà phù hợp với mình để ở.
E hy vọng chủ đề này cũng sẽ là kênh hữu ích để ace có cái nhìn thận trọng và an toàn hơn khi đầu tư, cẩn trọng trước những chiêu thổi giá "chóng mặt" của mấy đồng chí "cò" bất chính.
Bác thấy người làm công ăn lương tích trữ được nhiều vàng bao giờ chưa?! Người dư tiền mua vàng tích trữ thì lên xuống không thành vấn đề, người coi vàng là hàng hoá vay NH mua đi bán lại mới tèo thôi.
Vàng thì đào thêm được còn đất thì không sinh ra được.
Tóm lại cứ nghèo mặc định là khổ, suốt đời trả tiền thuê nhà cho mấy anh giàu :(

• Like
Reactions: RongChoi24
Hạng B2
19/10/16
169
743
53
35
Em tầm tuổi cũng 3x rồi, ngó xung quanh các bạn và đồng nghiệp cùng lứa có mấy ai mua được nhà (ko tính thừa kế và ba mẹ cho).
Bởi mới nói, bất động sản chỉ là sân chơi chuyền tay nhau của nhà giàu thôi, có bơm hay vá gì thì dân bình thường cũng ít ai có tiền mua.

• Like
Reactions: oto-fan
Tập Lái
18/7/17
19
67
13
38
ok bác. em mua bds chắc ko nhiều như các bác ở đây nhưng 100% đất và nhà ở TpHCM em mua có sổ giấy tờ rõ ràng ko dính quy hoạch hẻm xe hơi thì chưa cái nào ko lời dưới 20% sau 6 tháng bất chấp thị trường (tầm 2015 đến nay) :) như đợt 2016 đến h khu tân phú em mua 2 căn chắc gần như lời 100% ạ. :D
Bác nói hoàn toàn đúng vì bắt đầu từ năm 2015 đến nay thị trường tăng mạnh, bác lời 20% là khiêm tốn đó. Nhưng ở đây e muốn nói đến cái chu kỳ khủng hoàng của BĐS (khủng khoảng 1994 - 1995 tiếp theo 2007 - 2008 và dự đoán 2019 - 2020). E lo ngại ở chỗ giờ e khuyên bảo thế nào cái đám bạn e cũng ko tin và hùng hục lao vào (bỏ cả công việc để đi "săn" đất), việc làm giàu nhờ BĐS quá dễ khiến mọi người ko còn hứng thú mần ăn, ko thèm lượm đồng bạc cắc. Các doanh nghiệp thi nhau luồn lách vay ngần hàng mục đích sản xuất kinh doanh nhưng thực tế đều đi buôn đất.
Thời điểm này e vẫn kiên định nguyên tắc: 1. mua để ở (ko đầu cơ) => 2. ko vay ngân hàng quá 40% giá trị => 3. giá trị từ 3 tỏi trở xuống => 4. Khu vực dân cư tập trung đông và ko chạy đua theo thị trường lúc này (cân nhắc xuống tiền gđ này).