Status
Không mở trả lời sau này.
Em nói thêm NĐ 71. Trường hợp Căn hộ và đất nền nếu đang trong quá trình làm sổ có xác nhận của CĐT thì mình không cần ra công chứng làm HĐ mua bán. Mà nếu có ra thì Công chứng nó cũng không chứng... Nên TH này mua bán chỉ cần có mua bán qua Sàn Giao Dịch BĐS rồi nôp thuế thôi.

nai confirmed
Hạng D
3/5/08
1.480
3.879
113
@bác vankhanhktpn: Nếu miếng đất đó bác mua và xác định ở suốt đời bác, đời con, đời cháu, chắt chít, ... nhất quyết không chuyển nhượng lại thì không quan tâm nó khai giá thế nào và đóng thuế TN bao nhiêu.
NHƯNG:
1- Nếu sau này chuyển nhượng miếng đất, người mua sau này cũng không quan tâm đến giá chuyển nhượng ghi trên HĐ để đóng thuế , khả năng này hầu như khó xãy ra và đồng thời khung giá đất do UBND tỉnh, TP quy định chưa có. Thì thuế TN bác hoặc người mua (tuỳ thỏa thuận) sẽ đóng trên số tiền chênh lệch bác bán sau này trừ đi bác mua trước đó.
2.- Nếu sau này chuyển nhượng miếng đất theo giá thực tế mà người mua yêu cầu thì việc thoả thuận thuế TN ai chịu không phải là vấn đề nan giải mà do giá trị thực tế miếng đất + thuế TN sẽ là quá lớn để người bán yêu cầu người mua thanh toán - tức giá trị miếng đất của bác sẽ có giá trên trời so với những vị trí gần đó. Và như vậy việc  mua - bán đất sẽ trở nên bất khả thi - tức là bác sẽ "ôm" trọn đời miếng đất đó bởi bán không được do số tiền người mua phải thanh toán cho bác quá lớn!
Những năm về trước thì giá trị HĐ mua và bán đều ghi thấp đề né thuế - lệ phí trước bạ. Nhưng bây giờ thuế cũng khôn rồi. Và người mua cũng ... khộn theo thuế! Họ bao giờ cũng bắt ghi giá thực tế thanh toán trên HĐ để sau này có chuyển nhượng lại thì chênh lệch phải đóng thuế cũng nhẹ hơn.
Bây giờ bác phải làm 1 bài tính:
Giá trị sinh lời của miếng đất đó thực sự  đáng để mình đu theo tới cùng, mặc kệ sau này có chuyển nhượng mà đóng thuế nhiều tiền  - hiểu theo nghĩa giá trị đất sẽ rất lớn nhưng khả năng thanh khoản cũng lớn theo - thì mình vẫn có chênh lệch dương  (quy vàng nhé bác). Bác chơi tiếp!
Còn ngược lại thì ... rút lại tiền cọc + tiền phạt (nên có hỗ trợ LS) = quy vàng cất tủ cho khỏe!
Chúc bác may mắn và sáng suốt.

Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
minhtri.bds nói:
Em nói thêm NĐ 71. Trường hợp Căn hộ và đất nền nếu đang trong quá trình làm sổ có xác nhận của CĐT thì mình không cần ra công chứng làm HĐ mua bán. Mà nếu có ra thì Công chứng nó cũng không chứng... Nên TH này mua bán chỉ cần có mua bán qua Sàn Giao Dịch BĐS rồi nôp thuế thôi.
"không cần ra công chứng" cái này mới à, chính thức (có link ...)hay lụi vậy bác. Theo tôi biết thì cái nào cũng phải "cúng" cho Công chứng hết, nếu Công chứng cảm thấy sợ ... thì nó không công chứng thì khỏi bán buôn gì hết
Cuối năm mà bác chủ cũng bị ngã ngựa đau nhỉ hihihi.....

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
152.529
113
www.phindeli.com
Cũng đâu phải tai nạn gì ghê gớm lắm ...
Miếng đất 100m2, giá trị 3 tỷ 9.
Phần bác Khánh thiệt hại là 113 chai (chênh lệch (10tr-5,48tr)x25%)
113 chai = 2,9% giá trị miếng đất.

Về sau bác chủ đẩy lời 15-20%, thì cái 2,9% cũng không phải là đáng kể gì.

Nếu bác chờ đến lúc nó ra sổ đỏ, thì còn có thể binh nhiều đường cho thuế ít hơn, thậm chí thuế = 0.

Em bây giờ chỉ ưu tiên sổ đỏ. Hợp đồng thì phải thơm lắm mới xét.

Hạng F
1/11/08
9.330
73
48
Tp.Hồ chí Minh
Không cần ra sổ đỏ mới có nhiều đường binh thuế bằng 0 đâu bác Tuando...
Tụi CĐT vẫn có thể binh được thuế = 0 ngay khi còn HĐ chuyển nhượng nền nhà... Lót cho nó tí là xong ngay.

Vậy trước đây bác đấy miếng bên Tân Quy Đông Q7 bác làm sao nè?
Em mới đấy cách đây 1 năm, có nhà xây rồi....giá gốc, thuế = 0 (không phải tài sản duy nhất nhé!)

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
152.529
113
www.phindeli.com
Rocket1349 nói:
Không cần ra sổ đỏ mới có nhiều đường binh thuế bằng 0 đâu bác Tuando...
Tụi CĐT vẫn có thể binh được thuế = 0 ngay khi còn HĐ chuyển nhượng nền nhà... Lót cho nó tí là xong ngay.

Vậy trước đây bác đấy miếng bên Tân Quy Đông Q7 bác làm sao nè?
Em mới đấy cách đây 1 năm, có nhà xây rồi....giá gốc, thuế = 0 (không phải tài sản duy nhất nhé!)
Em chịu, ko có sổ đỏ thì ko biết làm sao binh cho bằng 0.
Hay là ý bác nói CĐT sang HĐ lụi (không báo cho Thuế)?
Bác biết cách nào khác thì PM cho em, em đội ơn bác 

Last edited by a moderator:
Hạng F
1/11/08
9.330
73
48
Tp.Hồ chí Minh
He he he...bác là cao thủ mà cứ đùa em hoài...
Vậy khi bán miếng đất bên TQĐ (chưa có sổ) bác mất nhiêu % thuế?
HĐ đoàng hoàng chứ sao lụi bác. Em vẫn còn giữ biên lai thuế (miễn thuế) nè.:D
Bác cứ dấu nghề...

Last edited by a moderator:
Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
152.529
113
www.phindeli.com
Rocket1349 nói:
He he he...bác là cao thủ mà cứ đùa em hoài...
Vậy khi bán miếng đất bên TQĐ (chưa có sổ) bác mất nhiêu % thuế?
Bác cứ dấu nghề...
Em ko biết thiệt mà bác ... em thề em bảo đảm.
Mấy miếng đất hợp đồng em toàn đẩy hết trước tháng 9 năm ngoái ... thời điểm đó chưa áp dụng thuế TNCN cho hợp đồng.
Bác Rocket chỉ em đi 

Himlam nói:
minhtri.bds nói:
"không cần ra công chứng" cái này mới à, chính thức (có link ...)hay lụi vậy bác. Theo tôi biết thì cái nào cũng phải "cúng" cho Công chứng hết, nếu Công chứng cảm thấy sợ ... thì nó không công chứng thì khỏi bán buôn gì hết
Cuối năm mà bác chủ cũng bị ngã ngựa đau nhỉ hihihi.....
Cái này không mới . Cũng không phải lụi.. Trên Os mà nói bậy thì sao em dám. Toàn cao thủ.

Còn bác muốn biết chính xác thì bác có thể lên công chứng nó sẽ phát cho bác 1 tờ "Phiếu hướng dẫn yêu cầu CC VB thỏa thuận CN HĐ GV".
Phía dưới có phần Chú Ý:
-Bên mua,Bên góp vốn ban đầu chưa thực hiện các Thủ tục xin cấp GCN QSDĐ ở.... Có nghĩ là nếu HS đang trong quá trình là GCN thì không CC được .
Hì em làm Thủ tục như vậy rồi nên mới dám nói như vậy chứ bác.

tuando nói:
Cũng đâu phải tai nạn gì ghê gớm lắm ...
Miếng đất 100m2, giá trị 3 tỷ 9.
Phần bác Khánh thiệt hại là 113 chai (chênh lệch (10tr-5,48tr)x25%)
113 chai = 2,9% giá trị miếng đất.

Về sau bác chủ đẩy lời 15-20%, thì cái 2,9% cũng không phải là đáng kể gì.

Nếu bác chờ đến lúc nó ra sổ đỏ, thì còn có thể binh nhiều đường cho thuế ít hơn, thậm chí thuế = 0.

Em bây giờ chỉ ưu tiên sổ đỏ. Hợp đồng thì phải thơm lắm mới xét.
Bác Tuando nói đúng. muốn = 0 , quan trọng là có giá gốc, xác định dc giá mình mua.

Hì sụt .......
đừng bàn nhiều vụ thuế má quá các bác , Không thôi xxx 

Status
Không mở trả lời sau này.