Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng F
22/5/05
17.657
6.051
113
60
Thành phố Run Quất
Em cọc 400 chai mua đất nền dự án Kim Sơn . Đất đã giao nền cho xây nhưng chưa có sổ đỏ. Vấn đề đang khúc mắc là giá mua là 39 tr/m2 thế nhưng hôm cọc xong , tụi môi giới (hay NV công ty BDS em ko rõ) nó khai tờ khai thuế chỉ có 5,5tr/m2 ( giả chữ ký của em trong tờ hợp đồng chuyển nhượng pháp lý để nộp thuế) và phòng thuế đánh thuế TNCN chỉ có 2 triệu bèo. Sáng nay lên ký phụ lục chuyển nhượng và trả tiền cho xong thì em mới té ngữa ra chuyện này. Em ko đồng ý và nói với bên bán ,khai giá tính thuế thì cũng phải tương đối để sau này nó còn trên giá barem của thành phố để em muốn chuyển nhượng sau này cũng ko bi áp thuế quá mức. Em đề nghị giá khai thuế phải tầm 10 tr/m2 và bên bán ko chịu và bảo em phải nộp phát sinh thuế TNCN nếu khai như thế. Vụ việc đang đình lại ,công ty bảo về tự thương lượng. Giờ em phải làm sao đây các bác? Nếu bên bán đồng ý chỉnh sửa thì phòng thuế có chịu thay đổi giấy thuế TNCN cũ ko? Nếu bên bán ko đồng ý nộp thêm thuế thì phải giải quyết sao?
HICCCCCCCCCCCCCCCCCCCCCCCC ,nhờ các bác tư vấn vụ rắc rối này.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
27/4/07
439
1.341
123
Re:Thật rắc rối , giờ phải làm sao?

Giá hợp đồng 39t/m2 thì phải khai thuê 39tm2, có thoả thuận khác đi thì đó là thoả thuận riêng bên ngoài, không phù hợp vơi hợp đồng vì trai luật.

Do đó bác đang ở thế mạnh, nêu bên bán không chịu khai đúng ý bác thì bác cứ yêu cầu họ khai đúng hợp đồng, nêu họ vi phạm hợp đồng phải trả bác 400T tiền phạt + trả lại cọc.  Bên ban và môi giới  đang làm trái luật khi tự ký thay bác để khai thuế.

Thường khi nhận cọc phải thoả thuận luôn giá khai thuế bi nhiêu để khỏi phiền, nếu có cãi nhau bên bán sẽ bị thiệt vì bên mua có quyền yêu cầu khai đủ

Hạng B2
2/11/10
205
1
18
39

Bác ra tư vấn luật sư xem thế nào ? Còn không thì tìm cách đòi lại 400 chai

Hạng D
9/5/10
1.812
3.817
113

"Tổng cục Thuế vừa có công văn hướng dẫn thuế thu nhập cá nhân (TNCN) liên quan đến hoạt động chuyển nhượng bất động sản, chuyển những hợp đồng góp vốn.

Cụ thể: trường hợp cá nhân không có đủ chứng từ hợp lệ để xác định giá bán, giá mua và các chi phí liên quan, cơ quan thuế sẽ áp dụng thuế TNCN theo mức thuế suất 2% tính trên hợp đồng chuyển nhượng thay vì mức thuế suất 25% tính trên chênh lệch giữa giá mua và bán.

Nếu giá ghi trong hợp đồng chuyển nhượng, hợp đồng góp vốn bằng hoặc thấp hơn giá vốn đã góp thì cơ quan thuế sẽ ấn định giá chuyển nhượng sau khi tham khảo giá chuyển nhượng nền nhà cùng lô đất, căn hộ cùng tầng tại chủ dự án đầu tư hoặc sàn giao dịch bất động sản tại cùng thời điểm tính thuế"

==>> chắc cái giá 5,5 triệu là giá trong hợp đồng góp vốn .
Giá nào ghi trong hợp đồng công chứng là vô cùng quan trong, bác không thỏa thuận trước trong hợp đồng đặt cọc nên người bán vì quyền lợi mà họ ghi thấp xuống thôi.
Tôi nghĩ tụi thuế , công chứng nó không làm lại đâu, nếu bên bán lịch sự thì đồng ý thì giảm trừ tiền bán đất 1 chút thì ok.....mà chắc nó không giảm đâu.

Hạng F
22/5/05
17.657
6.051
113
60
Thành phố Run Quất
Ko thỏa thuận đc thì em nghĩ họ cũng ko bán cho người khác đc và sẽ trì trệ việc thanh toán ,vì trong hợp đồng ký 2 bên chỉ có ghi giá thực mà ko có thỏa thuận giá nào khác để khai thuế . Em cũng muốn cho xong nên chỉ yc ghi giá tương đối 1 chút nhằm sau này nó ko thấp hơn giá barem thành phố , đề phòng chuyện ai mà biết đc ông NN mình ổng thay đổi giá xoành xoạch cho nên nghĩ mình khai tầm 1/4 giá chuyển nhượng chắc sẽ hợp lí?

Last edited by a moderator:
Hạng B2
28/6/07
163
13
18
57
Xứ Dừa
google.com.vn
vankhanhktpn nói:
Em cọc 400 chai mua đất nền dự án Kim Sơn . Đất đã giao nền cho xây nhưng chưa có sổ đỏ. Vấn đề đang khúc mắc là giá mua là 39 tr/m2 thế nhưng hôm cọc xong , tụi môi giới nó khai tờ khai thuế chỉ có 5,5tr/m2 ( giả chữ ký của em trong tờ hợp đồng chuyển nhượng pháp lý để nộp thuế) và phòng thuế đánh thuế TNCN chỉ có 2 triệu bèo. Sáng nay lên ký phụ lục chuyển nhượng và trả tiền cho xong thì em mới té ngữa ra chuyện này. Em ko đồng ý và nói với bên bán ,khai giá tính thuế thì cũng phải tương đối để sau này nó còn trên giá barem của thành phố để em muốn chuyển nhượng sau này cũng ko bi áp thuế quá mức. Em đề nghị giá khai thuế phải tầm 10 tr/m2 và bên bán ko chịu và bảo em phải nộp phát sinh thuế TNCN nếu khai như thế. Vụ việc đang đình lại ,công ty bảo về tự thương lượng. Giờ em phải làm sao đây các bác? Nếu bên mua đồng ý chỉnh sửa thì phòng thuế có chịu thay đổi giấy thuế TNCN cũ ko? Nếu bên bán ko đồng ý nộp thêm thuế thì phải giải quyết sao?
cái vụ này là bên bán vi phạm, bác trên thế rồi nhé!!!

Hạng D
17/2/08
1.000
3
38
62
TP. HCM
vankhanhktpn nói:
Em cọc 400 chai mua đất nền dự án Kim Sơn . Đất đã giao nền cho xây nhưng chưa có sổ đỏ. Vấn đề đang khúc mắc là giá mua là 39 tr/m2 thế nhưng hôm cọc xong , tụi môi giới nó khai tờ khai thuế chỉ có 5,5tr/m2 ( giả chữ ký của em trong tờ hợp đồng chuyển nhượng pháp lý để nộp thuế) và phòng thuế đánh thuế TNCN chỉ có 2 triệu bèo. Sáng nay lên ký phụ lục chuyển nhượng và trả tiền cho xong thì em mới té ngữa ra chuyện này. Em ko đồng ý và nói với bên bán ,khai giá tính thuế thì cũng phải tương đối để sau này nó còn trên giá barem của thành phố để em muốn chuyển nhượng sau này cũng ko bi áp thuế quá mức. Em đề nghị giá khai thuế phải tầm 10 tr/m2 và bên bán ko chịu và bảo em phải nộp phát sinh thuế TNCN nếu khai như thế. Vụ việc đang đình lại ,công ty bảo về tự thương lượng. Giờ em phải làm sao đây các bác? Nếu bên mua đồng ý chỉnh sửa thì phòng thuế có chịu thay đổi giấy thuế TNCN cũ ko? Nếu bên bán ko đồng ý nộp thêm thuế thì phải giải quyết sao?
Bác đang nắm đằng cán mà; trước hết bác nói chuyện nhẹ nhàng tình cảm nếu bên bán và môi giới ko OK với bác thì BÁC NÓI VỚI HỌ RẰNG BÁC SẼ NỘP ĐƠN KHỞI KIỆN HỌ VỀ TÔI GIẢ CHỮ KÝ CỦA BÁC ĐỂ KHAI MAN TRỐN THUẾ, nó sẽ xanh mặt ngay bác à. Bác có bằng chứng là hơp đồng bác mua và giấy chuyển tiền cho bên bán, còn hợp đồng pháp lý không phải bác ký.

Trong trường hợp khai ko đúng với thực tế thì họ phải trao đổi với bác để đàm phán giá, nếu ko nói gì thì mọi thứ khai thuế phải phù hợp với thực tế. Chúc bác giải quyết sớm và êm đẹp.

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
33
vankhanhktpn nói:
Ko thỏa thuận đc thì em nghĩ họ cũng ko bán cho người khác đc và sẽ trì trệ việc thanh toán ,vì trong hợp đồng ký 2 bên chỉ có ghi giá thực mà ko có thỏa thuận giá nào khác để khai thuế . Em cũng muốn cho xong nên chỉ yc ghi giá tương đối 1 chút nhằm sau này nó ko thấp hơn giá barem thành phố , đề phòng chuyện ai mà biết đc ông NN mình ổng thay đổi giá xoành xoạch cho nên nghĩ mình khai tầm 1/4 giá chuyển nhượng chắc sẽ hợp lí?
Nếu mà "phát hiện sai TNCN", phạt "0.05%/ ngày" sau đó nhân lên kể từ ngày nộp thuế.....
... thằng bán chạy làng thì em "truy thu" thằng có tóc hé :).

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.569
113
www.phindeli.com
Cái vụ khai thuế bao nhiêu phải thỏa thuận ngay từ trước khi đặt cọc chứ bác?
Bây giờ bác vẫn có thể khai thuế lại, giá 10tr/m2 như ý bác. Đóng nhiều hơn trước thì CCT không làm khó đâu. Phần thuế phát sinh thêm thì 2 bên thương lượng, cái này tùy trình thương lượng của bác và tùy bên bán cần tiền gấp tới mức nào?

Cái hợp đồng thì phải làm lại, hủy hđ cũ. Mà em vẫn chưa hiểu cái bác nói "tờ hợp đồng chuyển nhượng pháp lý để nộp thuế" là hđ gì? Có phải hđ công chứng hay ko?
HĐ gốc của bên bán là HĐ góp vốn hay HĐ mua bán?
Giá 39tr??? Hôm trước em tưởng bác mua lô 200m2 giá có 32tr/m2?

Hạng C
7/3/07
759
155
43
Nếu thuế đã đóng rồi thì coi như xong,không đóng lại được nữa.
Tờ hợp đồng bác Khánh nói trên em nghĩ là hợp đồng mua bán soạn tay để đi khai thuế.Nhưng hợp đồng này chỉ áp dụng trước khi nghị định 71 ban hành,còn bây giờ muốn giao dịch phải qua công chứng ,hai bên mua bán lên ký HĐ công chứng và lăn tay,trên hợp đồng công chứng sẽ có thể hiện giá trị mua bán và khi đi khai thuế sẽ dựa trên hợp đồng công chứng để tính thuế chứ không phải hợp đồng tay như trước nữa.
Hợp đồng công chứng thì mấy anh môi giới không thể ký thay được.
Em mới điện bác Khánh,để bác nói rõ hơn chi tiết có gì anh em góp ý thêm chứ cuối năm gặp chuyện như vậy thì xui xẻo cho bác ấy quá.

Status
Không mở trả lời sau này.