Hạng C
23/9/04
565
4
18
56
Interstate Highway
RE: Thay dầu trong các trung tâm sửa xe uỷ quyền có nên ko ?

Sách HDSD của vợ 2 em lại nói là thay dầu + lọc mỗi 10.000 km trong điều kiện khắc nghiệt, nếu ở Châu Âu và Mỹ thì sau mỗi 20k KM cơ (sao dài thế nhỉ? hay Pre nó thế?). trước thì em vào hãng nhưn nghĩ lại chỉ cần vào nơi tin cậy là yên tâm rồi. Mới thay dầu + lọc chỗ bác lomo hôm rùi hết 150k

Hạng C
4/2/05
576
30
28

Trích đoạn: 2snguyen

Sách HDSD của vợ 2 em lại nói là thay dầu + lọc mỗi 10.000 km trong điều kiện khắc nghiệt, nếu ở Châu Âu và Mỹ thì sau mỗi 20k KM cơ (sao dài thế nhỉ? hay Pre nó thế?). trước thì em vào hãng nhưn nghĩ lại chỉ cần vào nơi tin cậy là yên tâm rồi. Mới thay dầu + lọc chỗ bác lomo hôm rùi hết 150k

Bác 2s đọc quyển tiếng Anh hay quyển tiếng Việt? Trong manual tiếng Việt (phần dành cho thị trường Israel) có đề cập đến điều kiện Việt Nam và khuyến cáo là 3500km.

Hạng B2
7/7/05
140
1
18

chả biết các bác thế nào chứ em đi thay dầu trong hãng lúc nào cũng trúng dịp khuyến mại giảm giá 140K cả Vat .hết

Hạng C
22/4/04
749
247
43

Trích đoạn: SUV67

chả biết các bác thế nào chứ em đi thay dầu trong hãng lúc nào cũng trúng dịp khuyến mại giảm giá 140K cả Vat .hết
Bác có thể tham khảo giá dầu can ở đây
http://www.otosaigon.com/forum/tm.aspx?m=217211&mpage=1&key=&#217211

Phân phối Helix ở HN là Phú Thái Corp bác nào quen có thể mua thẳng từ Phú thái theo giá trên. Còn nếu bác thay 140K/lon ở xưởng thì họ có nói là thay dầu loại gì không ?

Hạng B2
7/7/05
140
1
18

dạ, em mà biết thì em nói luôn chả cần bác phải hỏi, em nói ở phương diện giá thành cho 4L ở FO và theo chỉ dẫn thôi ạ

Hạng B2
28/4/05
212
5
18
55

Trích đoạn: mienhinh

Trích đoạn: Pickup4wd

Cái này còn tùy cách chạy xe nữa các bác. Nếu bác đi đường dài, hay thường đi đường dài với tốc độ cao thì 3000km thay một lần cũng chẳng đáng tiếc lắm đâu , còn nếu chỉ đi loanh quanh , trong thành phố hoặc các cự ly ngắn thì nên thay vào mỗi 5000km hoặc mỗi 6 tháng ( kể cả đi rất ít).

Không đúng rùi, Nếu bác đi đường dài, hay thường đi đường dài với tốc độ cao thì 10000km thay cũng ok, còn nếu chỉ đi loanh quanh , trong thành phố hoặc các cự ly ngắn thì nên thay vào mỗi 3000km hoặc mỗi 6 tháng ( kể cả đi rất ít).:D
Thế này tóm lại là sao ? em không hiểu nổi, Bác nào giải thích cho em với.[8|]

npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.460
2.198
113
48
TP.HCM

Xe em Hilander nói thay mỗi 5000km, em thường xuyên đi xa và nghĩ cũng không đáng bao nhiêu, nên em cứ 3000km là thay, nhiều khi 3 tuần thay 1 lần, hic...;)

Hạng B1
8/4/06
65
0
6
47
VNA

Mấy "quả" gara kiểu ấy thì "bó hand'

Hạng D
7/8/04
1.313
363
83

Các bác nên thay dầu nhờn theo khuyến cáo của nhà sản xuất xe (ghi rất rõ trong sách hương dẫn sữ dụng xe), đừng nghe theo người bán dầu nhởn!!:D (Tất nhiên họ phải rút ngắn số km để còn bán được nhiều nhớt!!).

Các bác nên nhớ là thay nhớt đúng yêu cầu nhà sản xuất là góp phần vào việc bảo vệ môi trường! (Nhớt thải rất ô nhiễm, nhất là ở VN người ta thường đổ thẳng xuống ....cống!).

Tập Lái

Bác kaka nói thế nào ấy chứ, dầu nhớt thải ở VN được mua lại với giá tương đối cao, em nghe nói là 1000 hay là 1500 đồng 1 lít. Dầu thải này sẽ được lọc lại và sử dụng vào việc đốt lò, bác nào mà trong ngành luyện kim thì hiểu ngay là em đang nói gì. Người ta sử dụng chủ yếu để nấu đồng, nhôm và các loại kim loại màu.

Dầu mỡ đắt đỏ thế ai lại đổ xuống cống