Hạng B2
20/12/19
256
204
43
44
Vậy là từ nay xe ô tô con 4-7 chỗ được phép lắp giá nóc thoải mái rồi đúng không các bác

View attachment 3079810
Vẫn sẽ còn tranh cãi giá nóc với baga mui/ cốp nóc có phải là cùng trong quy định này :))

"Lắp, thay thế hoặc tháo bỏ giá nóc của ô tô con tuân thủ hướng dẫn của nhà sản xuất mà không làm thay đổi chiều rộng toàn bộ của xe;"

Ở đây Pikachu hoặc đăng kiểm coi giá nóc chỉ là thanh giá nóc thì vẫn khóc

Hạng B2
20/12/19
256
204
43
44
Đèn phải hợp chuẩn hợp quy thì mới được kìa, sẵn đây anh em nào biết quy chuẩn ấy ko cho e xin :)
Đọc chi tiết thôi

Thay thế cụm đèn chiếu sáng phía trước bằng cụm đèn đã được chứng nhận hoặc công bố hợp quy theo Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về đặc tính quang học đèn chiếu sáng phía trước của phương tiện giao thông cơ giới đường bộ, QCVN 35:2017/BGTVT mà không cần phải gia công thay đổi kết cấu của xe để đảm bảo việc lắp đặt;

Hạng B1
7/1/21
67
219
33
20
Xe tui thì bi lazer và qua đăng kiểm tuốt luốt từ 29/10/2023. Đăng kiểm viên nói: “Giờ chỉ kiểm tra độ sáng và góc chiếu chứ không kiểm loại bóng nữa.”
Anh có thể cho cái địa chỉ của trạm đăng kiểm dc không ? Cảm ơn anh.

• Like
Reactions: Su B&B
Hạng D
24/10/15
3.634
2.505
113
33
Được lắp đèn sương mù rồi. Mà thế nào được gọi là đèn sương mù

• Haha
Reactions: Phước.OS
Hạng D
29/11/06
3.965
10.440
113
Được lắp đèn sương mù rồi. Mà thế nào được gọi là đèn sương mù
Là đèn được gắn ở gần gầm xe chứ đèn nào nữa?
Có 1 ý trên TT là “đèn sương mù rời” cũng ok thì cái đó là ledbar đó, ledbar thì ông nào gắn đi ngược chiều mình mình chỉ muốn lấy đá chọi (nhất là mấy ông xe tải lớn)!

Hạng C
21/11/15
523
5.130
93
39
Quận 2 hcm
Chắc sắp tới bộ sẽ có danh mục đèn nào hợp quy chuẩn và cấp phép mới dc gắn; mấy chỗ độ đèn phải có giấy phép mới dc làm. xong cấp cho mấy anh cái giấy chứng nhận để đi ĐK ko bị bớ;

Hạng B2
9/9/16
341
367
63
38
Rồi cần tăng kiểm tra độ cao độ chụm của đèn luôn nhá. Nhất là mấy thằng gắn bi gầm dỏm chạy gần nó k chói mà cách 5 70m từ xa nó chiếu như laser
nhất là mấy ông Xpander, ko hiểu đi trong nội thành mấy ổng bi gầm chói lóa làm cái cl gì :confused: :confused: :confused:

Hạng B2
7/1/12
286
260
63
32
Dạ. Thật ra chính em có mặt trên xe cũng mấy lần, 1 lần chở quà tết đi miền tây, do chất mấy chục phần sau cốp nên bị vịn tại Bình Chánh khúc đường dẫn, em ko xin được..tốn chút cafe,..

lần khác đi từ thiện Tây Nguyên, CB CSGT đang đi dạo dòm dòm rồi vẫy xe em dừng lại, em xuống xe trình bày các kiểu, xong mở cốp xe lên chỉ vào mấy bao gạo em có dán nhãn trên bao ghi rõ là quần áo cũ từ thiện, và nói là các anh cứ mở miệng bao ra xem, bao được cột dây lát sơ xài túm miệng nên dễ mở ra xem lắm, chiều cao bao khoảng 50cm nên em xếp ghế hàng ghế 3 dựng bao đứng thẳng hàng khoảng 10 bao để sau cốp không che khuất tầm nhìn, hàng ghế trước em có mấy thùng carton đựng chao ăn chay, và dầu thắp đèn bàn Phật, (em tặng cho chùa), lần đó em cũng trình bày ko xong, em nói là mấy anh bỏ qua coi như tích chút công đức, em gặp Nhà Chùa sẽ ghi nhận tính cảm ae mà cúng thêm chút tiền mặt, nhưng cuối cùng cũng ko qua được, thôi thì tốn thêm chút cafe cho mấy ảnh cho rồi, dừng lâu sẽ trễ giờ, mất vui.

Những lần thực tế gặp như vậy nên TX nói đi gặp bị dọa phạt thì em cũng tin là họ không nói dối làm gì..vì TX cũng có tình người mà...họ cũng biết hàng họ đang chở là hàng từ thiện, đi vòng vòng SG gom gom lại được mấy bao, ba cái quần áo cũ của bà con, ae ở SG gửi cho...

Điều em muốn nói ở đây là tình người, mình nói cỡ đó mà họ cũng ko thông cảm,..huống chi là chở hàng hóa thật đi giao cho đối tác, thôi thì dân ngu cu đen, lơ mơ từ ngữ,.em lên đây hỏi cho biết thêm, nếu ko có thì cũng mong Luật pháp có hướng dẫn rõ để khỏi phải xin xỏ..mất thời gian, mất vui,.vì mình biết chắc bị phạt thì sẽ sắp xếp gửi chành xe đi trước cho rồi..vấn đề là giá trị của ba cái quần áo cũ nếu kêu người cho gửi grap chắc gom bằng tiền mua gạo nấu được nồi cháo cho bà con nghèo,..

do mình phải gom từng bao nhỏ quần áo rãi rác khắp nơi nên lâu lâu em cho xe đi gom 1 bửa..nên thôi em vẫn cứ chở, bị bắt thì cafe, ko thì ghi BB nộp phạt,.. :D

Trước đây trên Youtube cũng đăng nhiều clip về vụ này, sau khi bị tài xế cự cãi căn vặn thì các xxx bẩn phải cụp vòi!
Mình trích nội dung mà bác đang quan tâm. Nói lại tài xế để họ nắm

Xe 5 chỗ chở hàng có phạm luật không?​

Xe 5 chỗ chở hàng có phạm luật không và mức phạt nếu có là như thế nào là thắc mắc không chỉ của những người lái xe 5 chỗ mà còn là câu hỏi chung của những người chủ phương tiện giao thông. Cụ thể những nội dung trên như sau:

Luật giao thông đường bộ có quy định người điều khiển các phương tiện khi tham gia giao thông tại Việt Nam phải tuân thủ, chấp hành các quy định được đặt ra. Theo quy định của pháp luật Việt Nam là cấm chở hàng hóa trên xe chở khách (xe chở khách là loại xe dùng để chở người, có số chỗ lớn hơn 9 được đăng ký số ngồi trên giấy đăng ký, số chỗ ngồi đăng ký đã bao gồm cả tài xế).

Vì vậy trả lời cho câu hỏi xe 5 chỗ chở hàng có phạm luật đó là không. Nếu chiếc xe ô tô 5 chỗ (hoặc xe dưới 9 chỗ ngồi) chỉ dùng để làm phương tiện đi lại và trên giấy đăng ký xe của bạn không phải là dùng để chở khách, dùng để kinh doanh du lịch chở người thì bạn hoàn toàn không vi phạm vào quy định mà pháp luật đưa ra. Tuy nhiên cũng phải lưu ý đối với xe đăng ký kinh doanh vận tải, nếu hàng hóa được phép chở trên xe thì đó là đồ dùng cá nhân của hành khách ngồi trên xe.

Nhiều người thường nhầm lẫn giữa xe chở khách với xe con (dùng cá nhân) nên không biết xe 5 chỗ có được chở hàng.

Ví dụ: Một chiếc xe ô tô chỗ đã được đăng ký làm xe taxi dùng để kinh doanh vận tải thì sẽ không được chở hàng hóa trên xe. Mục đích của chiếc xe chỉ là chở khách, nếu cá nhân hoặc tổ chức có hành vi lợi dụng để mang lại lợi nhuận hoặc lý do khác để chở đồ trên xe, trên khoang dành cho người ngồi dẫn tới không đảm bảo an toàn giao thông nếu bị công an giao thông bắt được sẽ bị xử phạt theo quy định.

Lưu ý khi chở hàng trên xe ô tô 5 chỗ hiện nay ra sao?​

Khi đã biết được xe 5 chỗ chở hàng có phạm luật thì bạn cũng nên biết một số lưu ý khi chở hàng trên xe, Lưu ý khi chở hàng trên xe ô tô 5 chỗ dưới đây được quy định như sau:

• Thứ nhất là khi chở hàng trên xe bạn được để hàng hóa trong cốp và trên ghế. Tuy nhiên với điều kiện là hàng hóa không xếp cao hơn so với ghế gây ảnh hưởng tới tầm nhìn của tài xế ở phía sau xe, không làm ảnh hưởng tới việc lái xe khi tham gia giao thông. Không để hàng hóa quá lộ liễu, nên gập hàng ghế sau lại nếu có để hàng hóa vì nếu nhìn thấy công an giao thông có thể sẽ vẫy bạn đấy.
  • Thứ hai là hàng hóa phải được xếp gọn gàng, ngăn nắp không để rơi vãi ra dọc đường vì khi xe phanh gấp có thể hàng hóa bị lăn, va chạm vào người ngồi trên xe.
  • Thứ ba là hàng hóa trở trên xe không phải là hàng cấm (như ma túy, rượu lậu,..) và không quá tải trọng cho phép. Nếu là loại hàng hóa đặc biệt sẽ có xe chuyên dụng riêng.

Hạng C
4/12/14
854
8.329
93
Ho Chi Minh City, Vietnam
Thêm 1 câu hỏi là xe mình 7 chổ. hàng ghế 3 xếp thì nó nằm gọn dưới sàn xe thành 1 mặt phẳng. Hàng ghế 2 thì nó là dạng tháo linh động (có ngàm, giật cái lẫy khóa là rinh nguyên cái ghế ra đc). Vậy, mình tháo bỏ 2 ghế hàng thứ 2 (để tạo thành 1 cái sàn) rồi thẩy cái nệm vào làm giường để đi camp đc ko? Dĩ nhiên khi di chuyển trên đường thì sẽ ngồi nghế trước đàng hoàng chứ ko có nằm sau sàn. Có bị bắt lỗi thay đổi kết cấu xe ko?

Thay đổi đèn chiếu sáng, lưới tản nhiệt ô tô không còn được coi là cải tạo xe