Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Thay hết cao su chân máy tốn nhiêu?

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53
bác sĩ ơi,

thay cao su chân máy để khi nổ máy cầm vô lăng không biết máy đang nổ được không? tốn bao nhiêu?

(phát sinh chấp nhận: canh lại lửa củi để ra lăng ti êm)

Hạng C
24/3/04
594
884
93
56
Biên Hòa - Vietnam
RE: Thay hết cao su chân máy tốn nhiêu?

Trong khi chờ bác sĩ mua kháng sinh từ symantec dot com, tui show cho các bác xem toa của tui cũng chữa những bịnh như vậy
- Cao su chân máy 2 cục x 100.000 = 200.000
- Cao su thanh cân bằng trước 4 cục x 55.000 = 220.000
- Công tháo ráp cân chỉnh 784.000 = 784.000
Tổng 1.204.000
Nơi thực hiện : CTy TNHH TOYOTA Biên Hòa
(KHông chỉnh garangti cái gì hết, chỉ tháo ra thay vào thôi)

Mắc lè lưỡi -[8D]

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Em chưa hết hẳn bịnh, nhưng để xứng đáng với cương vị (và thu nhập nữa!) của Giám đốc mà các bác đã "xăm mình" giao cho em, em cố tí hơi tàn phục vụ các bác......:D
Cao su chân máy coi vậy chứ cấu tạo cũng không phải là đơn giản, vì tùy theo vị trí của nó mà nó sẽ chịu lực theo phương nào, Những cao su chính chịu trọng lực của máy thường to và "đặc" hơn và có phương chịu lực thẳng đứng, những cao su "kềm" sẽ bé và "rỗng" hơn, phương chịu lực cũng sẽ khác hơn để khử được dao động máy...
Mỗi hãng xe sẽ có cấu tạo chân máy riêng cho từng đời xe và động cơ tương ứng, khi mua ta cố gắng mua lọai đúng mẫu cũ của xe là OK nhất. Thường thì chân máy "zin" cũng không phải là rẻ (150-250K) đâu, lọai 100K 1 cục là lọai làm để dùng chung cho nhiều lọai xe, khi cần thì ép vào vỏ cũ rồi lắp vào xe lại. Một số đời xe (camry 89 về sau, accord 90 về sau.....!) có 1 chân máy thủy lực (chân máy dầu!), xe có chân máy này thì khá êm tuy nhiên giá thành của cục chân máy này khá chóng mặt ($100 cho hàng mới!)......
Thường thì máy "rung" cũng do nhiều lý do khác ngòai chân máy, nhiều khi chân máy hỏng rồi nhưng máy ổn thì chỉ khi vào tải mới phát hiện. Các xe cũ thường bị tình trạng máy nổ không đều (do Công suất từng phần của từng động cơ khác nhau..) nên máy bị rung, xử lý dứt điểm tình trạng này là OK thôi.....
Việc báo giá cụ thể cho việc thay chân máy cỹng khó các ab1c ạ, vì tùy đời, tùy lọai và số lượng nữa. bác Dodge thay trong Toyota BH có hơn 1T, chứ bác nào thử thay chân dầu của Camry 89 thì dù có tự thay cũng mất $100 rồi.....
Vài địa chỉ đáng tin cậy để mua chân máy ( và đồ gầm n1oi chung...!) :
Ba gấm (Phó đức chính !) hay là Kèo MAi ( Nguyễn CÔng Trứ !)......Đừng nói là biết Auto , họ chừa 10 % Commission là phiền lắm đó !:D

O.S.P.D
13/2/04
1.555
211
63
Hôm qua

BÁc này kênh nào cũng nét.:D
Thế vụ lon Điều hành tính sao hả bác>???:)

Hạng B1
29/7/05
65
4
0

Bác Sỹ giúp em nhé: Xe của em Mer 230E mới làm máy từ A đến Z rất êm, máy nghe đều ro ro như xe mới. Tuy nhiên khi để máy nổ garăngti thì xe rung rung ù ù (vòng tua máy khoảng 850) khi tăng ga vòng tua máy từ 1000v/ph trở lên hoặc vào số chạy có tải thì xe không còn rung nữa, Garage họ nói thay cau su chân máy nữa là xe hết rung. Em đang định tự đi mua cau su chân máy về thay thì đọc bài này của Bác sỹ lại không dám thay nữa. Vậy xin Bác sỹ tư vấn giúp em nguyên nhân rung là do bị làm sao?, nếu tự thay cao su chân máy cần chú ý kỹ thuật gì tránh bị sai lệch kỹ thuật? (xe của em garage nói là chân máy dầu)
Mong bác sỹ tư vấn giúp em
Trích đoạn: Automatic

Thường thì máy "rung" cũng do nhiều lý do khác ngòai chân máy, nhiều khi chân máy hỏng rồi nhưng máy ổn thì chỉ khi vào tải mới phát hiện. Các xe cũ thường bị tình trạng máy nổ không đều (do Công suất từng phần của từng động cơ khác nhau..) nên máy bị rung, xử lý dứt điểm tình trạng này là OK thôi.....

Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam

em xin góp 1 tý :kiểm tra bằng cách cài số,đạp phanh ,nhả côn từ từ thì sẽ thấy cái máy nó ngả nghiêng:D

Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam

vợ mình thấy:Dbác Đè vặn em quá ,sao bác không thay thermostat đi!Em sửa xong xe rồi,đi ngon lắm:D

Hạng C
23/5/05
539
148
43
52
Saigon
www.tuoitre.com.vn

Em thì lại nghe nói Merz xài búp-xoa, máy êm hay kiu cũng 1 phần do cái này (1 xe cũng có khỏang đôi chục cái búpxoa chứ ko phải 1, 2 3 4 cái đâu) Chưa mua Merz nên chỉ tìm hiểu đến thế thôi!

Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam

cái đó có 8valve ,8 búp cây bác nexus ạ.