Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Thay nhớt cho kia morning

Hạng B2
28/3/10
147
3
18
lời đầu tiên e xin kính chúc các bác giàu sức khoẻ và lái xe an toàn.
tình hình là em mới cưới vợ hai kia morning slx 2009. em có một số thác mắc nhỏ mong các bác giúp đỡ cho em.
1) em muốn thay nhớt cho em nó. không biết xe em dùng loại nhớt gì bao nhiêu lit ạh. ( nên thay trong hãng hay ra ngoài)
2) dầu thắng cho xe em dùng loại nào và mua ở đâu
3) nước làm mát cho máy là nước tinh khiết hay phải mua loại nước chuyên làm mát cho máy?
4) nước làm mát phụ dùng để xịt rửa kính chắn gió là nước tinh khiết hay nước nào cũng được?

vì em mới biết lái xe nên có nhiều câu hỏi hơi gà mong các bác thông cảm. em cám ơn các bác nhiều lắm. thanks các bác. chúc diễn đàn lun lun vững mạnh.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Em mở hàng :
1. Castrol Magnatec SAE 10W-40 bình 4 lít châm vừa đủ (xem thước đo)   
2. Dầu rocket, các tiệm bán phụ tùng xe có tất.
3. Nước làm mát dùng aquafina hay nước cất (do không có khoáng chất) và thêm chai nước làm mát castrol (màu đỏ)
4. Nước rửa kính mua chai nước rửa kính ô tô hoặc dùng nước lau kính pha với nước tinh khiết là được.
Nhưng xe bác không có hướng dẫn sử dụng à?

Last edited by a moderator:
Hạng C
20/4/08
719
108
43
Chắc bác ấy mua lại xe nên có thể không có hướng dẫn kèm theo hoặc xe nhập thì hướng dẫn tiếng Hàn chắc đọc không hiểu:D

Hạng D
31/10/08
1.288
6
38
em tiếp thị nhớt dưới chữ ký , bác thấy hợp lý thì nhắn tin nhé !

Hạng D
10/11/08
1.335
1.679
113
TG
Xe Bác còn mới, chắc hệ thống phanh chưa có trục trặc gì thì đừng châm thêm dầu thắng, chỉ kiểm tra xem có hụt so với vạch min thôi. Nếu không trục trặc gì, khi mực dầu tới vạch min cũng là dấu hiệu Bác phải thay bố thắng.
Điều rất quan trọng là dầu thắng châm thêm là phải cùng loại với cái hiện có, để tránh xảy ra phản ứng hóa học giữa hai loại hóa chất khác nhau có thể sinh khí khi phản ứng.

Hạng B2
28/3/10
147
3
18
cám ơn các bác đã giúp đỡ. ah còn cái này nữa các bác cho em hỏi hôm qua em đi thay nhớt cho vợ em thợ nó thay lược nhớt rùi đổ hết bình nhớt cátrol 4 lit. vậy xe có bị dư nhớt ko ạ. cám ơn các bác nhiều

Hạng D
5/1/10
2.794
16.527
113
@ beheomap, nếu xe bác là máy xăng thì bị dư 1 lít nhớt rồi đó.

Hạng B2
28/3/10
147
3
18
em coi que đo nhớt nó nằm trong mức min và max vậy vẫn bị dư hả bác. các bác cho em hỏi mức nhớt thường nó nằm ở khúc nào trong que đo ạ. cám ơn các bác

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
beheomap nói:
em coi que đo nhớt nó nằm trong mức min và max vậy vẫn bị dư hả bác. các bác cho em hỏi mức nhớt thường nó nằm ở khúc nào trong que đo ạ. cám ơn các bác

Vừa ngang mức MAX hay ít hơn tí cũng được, đề phòng hụt nhớt nếu xe hao nhớt.