Tập Lái
1/3/08
4
0
1
Cái dầu nhớt mà cụ cũng rỗi hơi đi hỏi. Cụ vào hãng mà thay. Altis cả dầu cả công bảo dưỡng là 500k thôi

Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Bay Area ,Norh California, USA
Các Bác có kinh nghiệm tư vấn cho em với. Altis nên thay nhớt loại nào tốt nhất?

Cám ơn các Bác.

Hỏi chung chung vậy khó trà lời quá.Muốn trà lời chính xác thì bác cần cho biết
-Đời xe, số dặm đã chạy được.
Theo kinh nghiệm mình biết, ( vì đang dùng 2 con toyota corolla 1 chiếc 2014 mối mua và 1 em đời 1998 high miles ) hầu như xe mới đa phần dùng nhớt full synthetic ( tổng hợp ) thường thì khoảng 500 dặm ( 8000 km ) mới phải thay nhớt
Nếu là xe đời cũ , high miles thì dùng nhớt thông thường là đủ và 3000 dặm ( 4800km ) là cần thay.Ở Mỷ là nhớt SAE 10-30 còn ổ vn mình không biết tên loai nhớt này là gì.Nhốt thì mua các tên tuổi như mobile hay castrol hay vô toyota thay nhớt cũng ok nhưng chắc chắn sẽ đắt
Anyway, bác nên check manual của xe là sẽ biết loại nhớt cần dùng.vì manual 100% có nói xe dùng nhớt loại nào

Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
bác vào hãng ấy người ta tư vấn cho, đừng nghe bậy bạ hỏng xe hết

Mua xe mới nếu còn cái user manual thì tra sách là biết loại nhớt xe đang dùng.Còn nếu mua xe cũ không còn user manual nửa thì lên mạng mà gúc
Ai làm biếng quá thì làm như bác này nói là ra hãng tư vấn :p

Hạng D
14/6/05
1.590
3.932
113
Đồng Nai
Ở VN đa số e thay nhớt khi đc 5000km nên cứ thay loại thường trong hãng là OK rồi.
Đâu phải xe đua hay cao cấp đâu mà mobil 1 cho nó phí. Một đời ta, ba đời nó mà lo gì.
Xe cty e thay nhớt bình thường trong hãng Toy đúng định kỳ 5000km/ lần và dùng đến giờ gần 300k km rồi vẩn kg vấn đề gì. Vậy thì lăng tăng chi cho mệt óc.

Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Ở VN đa số e thay nhớt khi đc 5000km nên cứ thay loại thường trong hãng là OK rồi.
Đâu phải xe đua hay cao cấp đâu mà mobil 1 cho nó phí. Một đời ta, ba đời nó mà lo gì.
Xe cty e thay nhớt bình thường trong hãng Toy đúng định kỳ 5000km/ lần và dùng đến giờ gần 300k km rồi vẩn kg vấn đề gì. Vậy thì lăng tăng chi cho mệt óc.

Vậy là thím này chắc chưa hề xem trong cái user manual bán theo xe xem xe nên xài loại nhớt gì ? Bạn tưởng nhớt nào cũng như nhớt nào đấy à.lầm to nhé.
Chừng chục năm trở lai đây, nhất là xe mới thì các xe đều được khuyến cáo trong user manual là xài nhốt tổng hợp, đắt hơn nhưng đòi hỏi thồi gian thay nhớt sẽ lâu hơn.Trung bình là 5000 dặm ( 8000km ) thậm chí 1 số xe cao cấp còn cho phép chạy đến 7500 dặm hay hơn thì mới cần thay nhớt.
Còn xe đời 2000 trở về trước đa phần user manual khuyến cáo dùng nhớt thường từ gốc dầu mỏ và cứ 3000 dặm hay gần 5000km là thay như thím nói .
Thậm chí xe ít đi, trùm mèn ở nhà cũng khuyến cáo là cứ 6 tháng thay nhớt 1 lần .
Nếu user manual bảo xài nhớt thường thì dùng nhớt thường, còn bảo xài nhốt tổng hợp thì xài nhớt tổng hợp chứ dùng sai loại nhớt là không tốt cho đâu nhé.