Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Bay Area ,Norh California, USA
Các Bác có kinh nghiệm tư vấn cho em với. Altis nên thay nhớt loại nào tốt nhất?

Cám ơn các Bác.

Xem tài liệu hướng dẩn sử dụng kèm theo xe để biết nhà sx yêu cầu xài loại nhớt nào thì xài đúng loại nhớt đó thì xe mới tốt, máy xài bền lâu nhé thím
Mình đang lái 1 con corolla 2014 xài nhớt full synthetic 0w-20, còn xe bà chị là corolla 1998 xài nhớt SAE 10w-30 thông thường, đó là thông tin của user manual kèm theo xe đấy.
Chứ hỏi chung chung vậy khó mà trả lời.còn không thì nói đời xe nào, lên gúc cái là ra loai nhớt được nhà sx khuyến cáo xài cho xe mình nhé thím

Hạng D
20/7/11
1.138
671
113
HCM
www.facebook.com
Các Bác có kinh nghiệm tư vấn cho em với. Altis nên thay nhớt loại nào tốt nhất?

Cám ơn các Bác.

Theo em bác nên thay nhớt tổng hợp cho xe mình để có thể bảo vệ hoạt động của động cơ 1 cách tốt nhất.
Thông thường có một số bác đi bảo dưỡng là cứ giao xe cho hãng, xong nhận xe, ko hề biết xe được thay loại nhớt gì như thế nào...vv.. Thông thường thì xe chỉ được thay nhớt phuy 20w-50 dầu gốc khoáng, loại này nhớt rất đặc độ phụ da ít, độ nhờn kém, khi máy vận hành ở điều kiện khắc nghiệt sẽ rất có hại cho máy. Với loại này chỉ nên chạy từ 3000km - tối đa 4000km là phải thay. Về giá thành, một lần bảo dưỡng thay dầu nhớt khoảng 500 - 600k.

Còn loại nhớt tổng hợp có cấp độ 0w-30, 5w-30... những loại này nhớt có độ phụ gia bôi trơn nhiều, giúp máy vận hành tốt nhất trong cả điều kiện khắc nghiệt. có thể chạy đến hơn 10.000km mới phải thay, giá loại này khoảng 1tr - 1,2tr cho 1 lần thay mới. Nếu so sánh thực tế giữa 2 loại nhớt này khi vận hành, loại máy được sử dụng bằng nhớt 20w-50 máy chạy nặng nề và kêu to hơn, và một loại sử dụng nhớt tổng hợp máy vận hành êm ái trơn tru, giảm tiếng ồn của máy khá nhiều.

Dưới đây là so sánh 2 loại nhớt trong phòng thí nghiệm.

Hạng B1
9/2/11
96
5
8
48
E đang dùng mobi1 0w40 liệu có tốt không có Bác khuyên dùng mobi1 0w20 , bác nào giúp e với cam2.4

Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
E đang dùng mobi1 0w40 liệu có tốt không có Bác khuyên dùng mobi1 0w20 , bác nào giúp e với cam2.4

X

Dùng đúng loại nhớt do Toyota khuyến cáo cho dòng xe của mình ( đời xe, năm sx ) nhé thím.Tra trong tài liệu về bảo trì của Toyota.Khi mua xe mới luôn có kèm cả xấp mấy cuốn manual này và mua xe cũ nếu chủ xe trước giữ kỹ, họ cũng có thể giao hết tài liệu đó cho mình.

Hạng D
19/10/09
4.733
14.274
113
Tel : 0949999684 .
X

Dùng đúng loại nhớt do Toyota khuyến cáo cho dòng xe của mình ( đời xe, năm sx ) nhé thím.Tra trong tài liệu về bảo trì của Toyota.Khi mua xe mới luôn có kèm cả xấp mấy cuốn manual này và mua xe cũ nếu chủ xe trước giữ kỹ, họ cũng có thể giao hết tài liệu đó cho mình.
Hầu hết xe nhập của Toyota hiện nay trên nắp nhớt nghi rỏ SAE 0W-20 hoặc 5W-20 bác ơi.Nhưng em nghĩ đường của mình tệ quá xe tăng giảm tốc liên tục nên thay 30 cho chắc ăn.Nhiều bác nghĩ thay nhớt đặc cho êm máy nhưng em nghĩ nó sẻ ảnh hưỡng đến lưu lượng nhớt bơm qua lọc và bơm nhớt cũng như độ khuyến tán của nó.
Em đã thử 1 chiếc Innova thay nhớt Mobil1 5W-30 EP chạy 450,000 Km rồi (bắt đầu thay nhớt tổng hợp 30 ở 100,000 Km ).Ở mức độ 17,000 - 20,000 Km thay nhớt 1 lần thì hiện nay nó chỉ hơi hao khoảng hơn nữa lít nhớt cho 1 chu kỳ thay thế ( Innova dùng 5.6 lít nhớt ),hoàn toàn chưa đụng gì hết liên quan đến máy móc trừ mấy cái ron cò và phốt bắt buộc phải thay thế thông thường thôi.
Xe Toyota trong nước hãng thay nhớt 40 hay 50 vì toàn dùng nhớt tiêu chuẩn thấp.Tính ổn định không có và họ cho đó là chắc ăn.Chứ nhiều hãng xe khác đều khuyến cáo dùng nhớt tổng hợp hết rồi.

Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Hầu hết xe nhập của Toyota hiện nay trên nắp nhớt nghi rỏ SAE 0W-20 hoặc 5W-20 bác ơi.Nhưng em nghĩ đường của mình tệ quá xe tăng giảm tốc liên tục nên thay 30 cho chắc ăn.Nhiều bác nghĩ thay nhớt đặc cho êm máy nhưng em nghĩ nó sẻ ảnh hưỡng đến lưu lượng nhớt bơm qua lọc và bơm nhớt cũng như độ khuyến tán của nó.
Em đã thử 1 chiếc Innova thay nhớt Mobil1 5W-30 EP chạy 450,000 Km rồi (bắt đầu thay nhớt tổng hợp 30 ở 100,000 Km ).Ở mức độ 17,000 - 20,000 Km thay nhớt 1 lần thì hiện nay nó chỉ hơi hao khoảng hơn nữa lít nhớt cho 1 chu kỳ thay thế ( Innova dùng 5.6 lít nhớt ),hoàn toàn chưa đụng gì hết liên quan đến máy móc trừ mấy cái ron cò và phốt bắt buộc phải thay thế thông thường thôi.
Xe Toyota trong nước hãng thay nhớt 40 hay 50 vì toàn dùng nhớt tiêu chuẩn thấp.Tính ổn định không có và họ cho đó là chắc ăn.Chứ nhiều hãng xe khác đều khuyến cáo dùng nhớt tổng hợp hết rồi.

Ở nước ngoài xe mới giờ ai lai xài nhớt gốc dầu mỏ nữa đâu.Vn tiêu chuẩn phò phạch quá nên nhốt nhiếc này cũng có vấn đề luôn nữa sao.

Hạng D
19/10/09
4.733
14.274
113
Tel : 0949999684 .
Ở nước ngoài xe mới giờ ai lai xài nhớt gốc dầu mỏ nữa đâu.Vn tiêu chuẩn phò phạch quá nên nhốt nhiếc này cũng có vấn đề luôn nữa sao.
Nhớt gốc dầu vẫn dùng nhiều chứ bác nhưng tiêu chuẩn nó cao hơn và nó loại bỏ mấy thành phần kém bền thôi.Dầu nhớt nó đánh thuế môi trường theo tuổi thọ vì vậy thằng nào tuổi thọ càng cao càng ít chịu thuế.Sản xuất nhớt vòng đời thấp thì bị đánh thuế giá thành cũng vậy cho nên chú nào cũng cố mà sản xuất tiêu chuẩn cao như 5000 Miles hay 15,000 Miles.
Còn ở mình thì nhớt củ bán lại được hơn 10k/lít về làm mở bò và thậm chí hình như là nó lọc lại làm giả luôn. :p .Bác ở Mỹ chơi với Mỹ quen rồi ,ở Việt Nam thì có thế thôi ke ke,

Hạng B1
9/2/11
96
5
8
48
X

Vẫn chung chung quá dì ạh ,đang hỏi 0w20 và 0w40 cam canh 2010 nên dùng loại nào

Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113