Hạng B2
11/12/07
405
12.066
93
Nhức đầu thường xuyên, huyết áp cao nhưng uống thuốc ko ổn định xong e đi MRI thử thì phát hiện có hẹp mm não, tiếp theo đi chụp MRI cản quang dựng hình mm não => phát hiện hẹp động mạch cảnh trong hẹp từ 60-80%, rồi tìm nguyên nhân xem hẹp do đâu, ờ còn chụp DSA nữa, v.v.. nhiều bước xét nghiệm lắm, có thằng em làm bên chợ rẫy bảo đặt stent, may là e ko đặt....

Rồi xử lý tiếp theo ntn hả Bác!

Hạng B2
6/2/09
198
655
93
Rồi xử lý tiếp theo ntn hả Bác!
Đối với trường hợp của em thì mổ bắc cầu thêm 1 mạch máu từ thái dương vào thùy trán trước bên phải để tăng tưới máu não bù đắp việc hẹp động mạch cảnh trong.
Đối với hẹp mm dưới hộp sọ thì không xử lý gì được và cũng không đặt stent vì lý do các mạch máu cuối trên não rất nhỏ và đã quen với việc lưu lượng máu ít do bị hẹp, khi đặt stent lưu lượng máu tăng nhiều đột ngột dẫn đến nguy cơ vỡ mạch máu cuối trên não do nhỏ ko chịu nổi áp lực và lưu lượng lớn. Các trường hợp khác đặt stent được vì các mạch máu sau stent thường lớn nên không có áp lực cao.
Cho nên ai bị hẹp mm não dưới sọ mà đặt stent thì nguy cơ cao vỡ mạch máu sau stent.

Tập Lái
10/10/15
7
0
1
37
tập thể dục thường xuyên với đều đặn sẽ giúp cải thiện nhiều bệnh hơn đó như em trước ở trong lính đây sáng nào cũng dậy sớm từ 5 jo tập thể dục mà trong 2 năm có bao jo ốm đau j đâu