Thảo Luận Chung Thế nào là chuyển hướng?

Hạng D
19/8/13
1.572
2.363
113
Đồng ý với bác SGB. Hành vi "chuyển hướng" thông thường phải đi kèm với hành vi "gây cản trở, xung đột" với các hướng lưu thông khác (kể cả người đi bộ). Trên đường cong không có các yếu tố này.

Hạng D
15/12/06
1.708
269
83
TP HCM
clieduyet nói:
Đồng ý với bác SGB. Hành vi "chuyển hướng" thông thường phải đi kèm với hành vi "gây cản trở, xung đột" với các hướng lưu thông khác (kể cả người đi bộ). Trên đường cong không có các yếu tố này.

Đúng vậy, bác Clieduyet à.

1- Chính vì thế, trong Điều 15 có quy định "...khi muốn chuyển hướng, phái xe phải giảm tốc độ.
- Nếu chuyển hướng là rẽ tại giao lộ: bắt buộc phương tiện giảm tốc độ khi tớ gần giao lộ là hoàn toàn hợp lí, hợp với mô tả của luật.
- Nếu chuyển hướng là di chuyển trên đường cong: băst buộc phương tiện giảm tốc độ là không hợp lí, nhất là khi phương tiện vừa đề pa từ ngã rẽ có đèn xanh đỏ, bắt đầu vô số để tăng tốc đi tiếp như trong hình #4 minh hoạ ở trên.

2- Cũng chính vì thế, trong Điều 15 còn quy định rõ "...chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác", tức là luật quy định khi đó phương tiện phải tạm thời dừng chuyển hướng (tức dừng di chuyển), chờ tới lúc hết gây trở ngại hoặc hết gây nguy hiểm cho người và phương tiện khác thì tiếp tục hành vi chuyển hướng.

- Nếu chuyển hướng là rẽ tại giao lộ: phương tiện có thể dừng trước vạch người đi bộ để chờ, khi hết cản trở hoặc nguy hiểm thỉ tiếp tục chuyển hướng (quẹo).
- Nếu chuyển hướng là di chuyển trên đường cong: không hề có tính huống gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người đi bộ và phương tiện khác, như bác đã nhận xét.
Phương tiện cũng chẳng có chỗ nào để tạm dừng chuyển hướng (như luật quy định) khi đi trên dường cong.

Last edited by a moderator:
Hạng C
29/9/10
827
9
16
sgb345 nói:
clieduyet nói:

Đúng vậy, bác Clieduyet à.

1- Chính vì thế, trong Điều 15 có quy định "...khi muốn chuyển hướng, phái xe phải giảm tốc độ.
- Nếu chuyển hướng là rẽ tại giao lộ: bắt buộc phương tiện giảm tốc độ khi tớ gần giao lộ là hoàn toàn hợp lí, hợp với mô tả của luật.
- Nếu chuyển hướng là di chuyển trên đường cong: băst buộc phương tiện giảm tốc độ là không hợp lí, nhất là khi phương tiện vừa đề pa từ ngã rẽ có đèn xanh đỏ, bắt đầu vô số để tăng tốc đi tiếp như trong hình #4 minh hoạ ở trên.

2- Cũng chính vì thế, trong Điều 15 còn quy định rõ "...chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác", tức là luật quy định khi đó phương tiện phải tạm thời dừng chuyển hướng (tức dừng di chuyển), chờ tới lúc hết gây trở ngại hoặc hết gây nguy hiểm cho người và phương tiện khác thì tiếp tục hành vi chuyển hướng.

- Nếu chuyển hướng là rẽ tại giao lộ: phương tiện có thể dừng trước vạch người đi bộ để chờ, khi hết cản trở hoặc nguy hiểm thỉ tiếp tục chuyển hướng (quẹo).
- Nếu chuyển hướng là di chuyển trên đường cong: không hề có tính huống gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người đi bộ và phương tiện khác, như bác đã nhận xét.
Phương tiện cũng chẳng có chỗ nào để tạm dừng chuyển hướng (như luật quy định) khi đi trên dường cong.
Em suy nghĩ cùng quan điểm với Bác, Luật (GTĐB) không giải thích hoặc định nghĩa Chuyển hướng, kết hợp với những điều kiện, yêu cầu khi "muốn chuyển hướng....." ...như điều 15, thì vào đường cong, không cần phải bật signal.

• Like
Reactions: vancondibo
Hạng D
8/6/12
1.193
1.762
113
dawmgoodman ® nói:
Chờ ý kiến bác TOAGT.
Theo cá nhân em : quan điểm của bác SGB là phù hợp trong giao thông.

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
TOAGT nói:
dawmgoodman ® nói:
Chờ ý kiến bác TOAGT.
Theo cá nhân em : quan điểm của bác SGB là phù hợp trong giao thông.
Yeah, còn ai đồng ý với bác SGB nữa không? :D Để em trả lời luôn 1 lượt.

Last edited by a moderator:
Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
Tóm tắt lại cho dễ thấy. Đây là quan điểm của bác SGB
sgb345 nói:
1- Hành vi chuyển hướng chỉ xảy ra tại nơi giao lộ, nơi có ngã rẽ.
2- Phải xi nhan trước khi muốn chuyển hướng.
3- Luật không yêu cầu phải xi nhan trong khi đang chuyển hướng
Đây là danh sách các bác đồng ý với quan điểm trên:
1. Tieulinhtinh.
2. TOAGT.
3. Tarhet_locked.
4. dyldn39.
5. clieduyet
6. MrQuang 77.
7....

Các bác chắc đã mỗi người nhận 1 like của SGB nhỉ? Em chờ tiếp danh sách.

• Like
Reactions: diluantran
Hạng D
13/2/11
2.095
790
113
dawmgoodman ® nói:
sgb345 nói:
1. Tieulinhtinh.
2. TOAGT.
3. Tarhet_locked.
4. dyldn39.
5. clieduyet
6. MrQuang 77.
7....

Nên nghiêm túc khi thảo luận và không nên nói như thế.
Bác có thể giỏi hơn những người comment trong thread này nhưng đừng coi thường người khác như thế.

MEP Vaccine Hero
22/5/12
10.008
76.135
113
tieulinhtinh nói:
dawmgoodman ® nói:
sgb345 nói:
1. Tieulinhtinh.
2. TOAGT.
3. Tarhet_locked.
4. dyldn39.
5. clieduyet
6. MrQuang 77.
7....

Nên nghiêm túc khi thảo luận và không nên nói như thế.
Bác có thể giỏi hơn những người comment trong thread này nhưng đừng coi thường người khác như thế.
bác Dam nói vậy cho vui thôi mà, mọi người nhẹ nhàng thôi nhé, để em ngâm cứu coi ... like cho Dam hay SGB :D

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
Em thề không coi thường các bác tí nào, thề có bóng đèn. Chỉ buồn cười bác SGB thôi. Khổ thân đi lọ mọ bấm cho mấy người khác.