Thảo Luận Chung Thế nào là chuyển hướng?

Hạng D
8/6/12
1.193
1.762
113
dawmgoodman ® nói:
Em thề không coi thường các bác tí nào, thề có bóng đèn. Chỉ buồn cười bác SGB thôi. Khổ thân đi lọ mọ bấm cho mấy người khác.
Theo em biết thì người tham gia theo dõi trên diễn đàn này có nhiều ngành nghề khác nhau (có cả csgt, người làm luật, người áp dụng luật, người dạy luật, ...) cho nên kiến thức, quan điểm về lĩnh vực giao thông cũng khác nhau. Vì vậy khi giải quyết 1 vấn đề được nêu ra theo tiêu chí của diễn đàn thì phải dựa trên các yếu tố : pháp luật, cở sở lý luận và điều kiện áp dụng trong thực tiễn, .. để mọi người cùng hiểu và áp dụng thực tiễn. Còn vấn đề đúng, sai trên diễn đàn này chưa chắc đã đúng, sai trên thực tế vì phụ thuộc nhiều yếu tố tác động khác nhau.
Em đang chờ bác chứng minh quan điểm của bác trên cở sở :
- Pháp luật quy định
- Thực tiễn trong lưu thông trên đường.
Hy vọng được nhận phản biện mang tính logic của bác.

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
TOAGT nói:
dawmgoodman ® nói:
Em thề không coi thường các bác tí nào, thề có bóng đèn. Chỉ buồn cười bác SGB thôi. Khổ thân đi lọ mọ bấm cho mấy người khác.
Theo em biết thì người tham gia theo dõi trên diễn đàn này có nhiều ngành nghề khác nhau (có cả csgt, người làm luật, người áp dụng luật, người dạy luật, ...) cho nên kiến thức, quan điểm về lĩnh vực giao thông cũng khác nhau. Vì vậy khi giải quyết 1 vấn đề được nêu ra theo tiêu chí của diễn đàn thì phải dựa trên các yếu tố : pháp luật, cở sở lý luận và điều kiện áp dụng trong thực tiễn, .. để mọi người cùng hiểu và áp dụng thực tiễn. Còn vấn đề đúng, sai trên diễn đàn này chưa chắc đã đúng, sai trên thực tế vì phụ thuộc nhiều yếu tố tác động khác nhau.
Em đang chờ bác chứng minh quan điểm của bác trên cở sở :
- Pháp luật quy định
- Thực tiễn trong lưu thông trên đường.
Hy vọng được nhận phản biện mang tính logic của bác.
Đúng đó bác. Nên em mới đưa ra chỉ là quan điểm, và muốn được mọi người bẻ quan điểm trên 2 cơ sở như bác nói, thay vì chỉ như 1 số bác chỉ nói theo cảm tính hoặc "mọi người thường làm như vậy".

Thực ra em có phản biện bên thớt kia rồi. Copy qua là xong thôi. Bác không nhận ra có điểm nào là sai trong 3 nhận định của bác SGB ư? chỉ cần 1 cái sai là quan điểm đó coi như thiếu căn cứ rồi.

Hạng F
7/4/09
12.428
6.647
113
HCMC
www.flickr.com
Một đoạn đường chỉ có 2 làn: Làn đi tới và làn ngược chiều, khi xe 4 bánh tấp vào lề đường bên phải (vì 1 lý do nào đó) thì đây có được coi là chuyển hướng không các bác? Vì ta vẫn phải giảm tốc độ, bật xi nhan phải, nhường đường cho xe 2 bánh bên phải, cho người đi bộ (nếu có), rồi mới tấp vào lề đ63 dừng lại....

Hạng D
15/12/06
1.708
269
83
TP HCM
Cảm ơn các bác đã đọc và cùng chia sẻ quan điểm với mình.
Cảm ơn bác Tieulinhtinh đã lập thớt này nhé.

Những lời ong ve thì mình ngó lơ, hổng wan tâm từ lâu rồi. Mong các bác cũng ngó lơ giùm, tránh đôi co chuyện ngoài lề, lỡ làm hư thớt của bác chủ.

+1 +1 +1 +1 +1 +1 +1 +1 +1 +1 +1 +1 +1 +1 +1

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
Joseph_Nguyen nói:
Một đoạn đường chỉ có 2 làn: Làn đi tới và làn ngược chiều, khi xe 4 bánh tấp vào lề đường bên phải (vì 1 lý do nào đó) thì đây có được coi là chuyển hướng không các bác? Vì ta vẫn phải giảm tốc độ, bật xi nhan phải, nhường đường cho xe 2 bánh bên phải, cho người đi bộ (nếu có), rồi mới tấp vào lề đ63 dừng lại....
câu hỏi hay.

Hạng D
8/6/12
1.193
1.762
113
dawmgoodman ® nói:
Đúng đó bác. Nên em mới đưa ra chỉ là quan điểm, và muốn được mọi người bẻ quan điểm trên 2 cơ sở như bác nói, thay vì chỉ như 1 số bác chỉ nói theo cảm tính hoặc "mọi người thường làm như vậy".

Thực ra em có phản biện bên thớt kia rồi. Copy qua là xong thôi. Bác không nhận ra có điểm nào là sai trong 3 nhận định của bác SGB ư? chỉ cần 1 cái sai là quan điểm đó coi như thiếu căn cứ rồi.
Bác hỏi em nhận định quan điểm 2 của bác SGB?
- Nếu đúng câu chữ thì quan điểm của bác SGB là nhận định sai. Sai vì hành vi chuyển hướng không phải chỉ có ... tại nơi để rẽ qua ngã rẽ khác, hành vi này có thể thực hiện trên làn đường đang lưu thông.
Ví dụ như bác Jos trên vừa nêu : đang lưu thông trên 1 làn đường từ A đến B tấp vào lề đường thì có phải chuyển hướng không? Đây là hành vi chuyển hướng vì hướng điểm đến của xe không phải phía trước nữa mà đang ở bên phải.
- Nếu xét về mục đích, nội dung bác SGB đang phản biện với quan điểm của bác thì là đúng.
Trong thời gian chờ phản biện chứng minh của bác , em xin chứng minh không đồng ý với quan điểm của bác :
* Nếu xác định sự chuyển hướng của xe dựa vào bánh xe chủ động không còn là đường thẳng song song với đường thì góc lệch giữa bánh xe và đường lưu thông chì cần 0,0000...1 độ được xem là đã chuyển hướng.
* Nếu đã xét góc độ lệch trên thì tất cả các xe đang lưu thông trên đường đều phải bật đèn chuyển hướng liên tục vì không thể có xe nào lưu thông mà bánh xe luôn luôn song song với đường đi như đường thẳng toán học.
* Nếu tất cả xe đang lưu thông đều bật đèn chuyển hướng thì mục đích đèn chuyển hướng là gì? Vấn đề gì phát sinh trên đường lưu thông? Những điều quy định việc chuyển hướng trong luật GT đặt ra có phải thực hiện mục đích này hay không?

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
TOAGT nói:
dawmgoodman ® nói:

Bác hỏi em nhận định quan điểm 2 của bác SGB?
- Nếu đúng câu chữ thì quan điểm của bác SGB là nhận định sai. Sai vì hành vi chuyển hướng không phải chỉ có ... tại nơi để rẽ qua ngã rẽ khác, hành vi này có thể thực hiện trên làn đường đang lưu thông.
Ví dụ như bác Jos trên vừa nêu : đang lưu thông trên 1 làn đường từ A đến B tấp vào lề đường thì có phải chuyển hướng không? Đây là hành vi chuyển hướng vì hướng điểm đến của xe không phải phía trước nữa mà đang ở bên phải.
- Nếu xét về mục đích, nội dung bác SGB đang phản biện với quan điểm của bác thì là đúng.
vậy cảm ơn bác. Ít nhất bác cũng khách quan thừa nhận với em tấp lề là 1 hành vi chuyển hướng. Và với 1 điểm sai như vậy, thì về logic, quan điểm của bác SGB là sai, đúng k bác?

• Like
Reactions: honda0903
Hạng D
15/12/06
1.708
269
83
TP HCM
TOAGT nói:
...

- Tấp lề là hành vi dừng xe, không thể coi là chuyển hướng được, bác à.

- Đường chỉ có 1 làn cho 1 hướng di chuyển, xe chạy từ mép bên trái của làn xéo qua mép bên phải của làn thì vẫn là đang di chuyển trong 1 làn đường. Cũng không có hành vi chuyển hướng trong trường hợp này.

Mình nhớ mấy tuần trước, bác Tin_truc có lập thớt đeer bàn về việc khi đang đi trên 1 làn đường rộng, nếu xe chạy xéo từ mép bên này của làn đường sang mép bên kia của làn đường thì có phải xi nhan hay không? Thấy một số bác phản ứng, cho rằng không cần thiết vì đã quá rõ ràng rồi.
Ai dè, Ibây giờ xe đi xéo trong 1 làn lại được một vài bác nâng tầm lên thành có hành vi chuyển hướng.

Bó thay thực sự, các bác à.

Last edited by a moderator: