Status
Không mở trả lời sau này.
Bò Hóng
13/12/06
8.381
72.857
113
Re:Thị trường căn hộ chung cư tại TPHCM: Cơn bĩ cực còn kéo dài

Bác cứ vào mấy khu ổ chuột, khu hẻm nhỏ trong tp là bác sẽ hiểu nhu cầu cần nhà ở tới mức nào. Bác ra đường thấy kẹt xe là cũng mường tượng ra được rồi.
Chỉ số m2/người chỉ là con số phục vụ cho các công tác tính toán hoạch định chiến lược thôi, chưa phản ánh cụ thể được.

Hạng B2
22/5/07
128
57
38

Tình hình vĩ mô thì rất khó khăn,làm sao mà giảm lãi suất được,lãi suất huy động cao ,doanh nghiệp gặp khó khăn ,kinh tế còn khó khăn nữa,giờ tới cuối năm cũng ko cải thiện được bao,vẫn lạm phát cao.Lãi suất cao thì bất động sản vẫn đóng băng,giá c/c ko thể giảm được
Hôm vừa rồi gặp bác Alan Viet phan (các bác cứ search tên là biết bác ý là ai),phán cho 1 câu lạm phát cuối năm 18% là lucky lắm rồi :D:(.
Dân mình thì cũng ko có ý thức chung tâm cùng nhau vượt qua khó khăn,cứ thấy gì ngon có lợi cho cá nhân là làm ,ko coi trọng lợi ích chung.Đơn cử các bác OS nhà mình còn lập cả thread về lãi suất rồi thi nhau pm NH nào lãi suất cao mà gửi ,cái này ko biết có phải là thừa nước đục thả câu ko ? Mà mấy NH đó toàn là mấy ngân hàng đang gặp thanh khoản yếu ,nên bắt buộc phải huy động vậy ,chứ giờ lãi suất cao thế ,đầu ra thế nào mà cho vay được ?,cho vay cũng chẳng dám ai vay?mà có vay đựơc cũng toàn doanh nghiệp sắp chết mới vay ,chứ các bác thử nghĩ xem thời buổi này doanh nghiệp làm gì mà lãi hơn 30% trong đó chi phí lãi vay đã 22% rồi ,chi phí nhân công ....
Chẳng biết nói thế nào?

Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113

Luyen nói:
Tình hình vĩ mô thì rất khó khăn,làm sao mà giảm lãi suất được,lãi suất huy động cao ,doanh nghiệp gặp khó khăn ,kinh tế còn khó khăn nữa,giờ tới cuối năm cũng ko cải thiện được bao,vẫn lạm phát cao.Lãi suất cao thì bất động sản vẫn đóng băng,giá c/c ko thể giảm được
Hôm vừa rồi gặp bác Alan Viet phan (các bác cứ search tên là biết bác ý là ai),phán cho 1 câu lạm phát cuối năm 18% là lucky lắm rồi :D:(.
Dân mình thì cũng ko có ý thức chung tâm cùng nhau vượt qua khó khăn,<span style=""color: #ff0000;"">cứ thấy gì ngon có lợi cho cá nhân là làm ,ko coi trọng lợi ích chung.Đơn cử các bác OS nhà mình còn lập cả thread về lãi suất rồi thi nhau pm NH nào lãi suất cao mà gửi ,cái này ko biết có phải là thừa nước đục thả câu ko ? </span>Mà mấy NH đó toàn là mấy ngân hàng đang gặp thanh khoản yếu ,nên bắt buộc phải huy động vậy ,chứ giờ lãi suất cao thế ,đầu ra thế nào mà cho vay được ?,cho vay cũng chẳng dám ai vay?mà có vay đựơc cũng toàn doanh nghiệp sắp chết mới vay ,chứ các bác thử nghĩ xem thời buổi này doanh nghiệp làm gì mà lãi hơn 30% trong đó chi phí lãi vay đã 22% rồi ,chi phí nhân công ....
Chẳng biết nói thế nào?
Chắc bác này hay đi "chùa" lắm đây.
Làm ăn kinh doanh thì khác với từ thiện bác àh.
Nếu bác gởi tiền thì bác nhận lãi xuất nào : 10% (từ thiện), 14% hay 18% (đục nước thả câu) hahaha...........

Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113

bravia nói:
Himlam nói:
"Bước vào năm 2011, chỉ riêng khu vực TPHCM thị trường đang tồn đọng khoảng 110.000 căn hộ các loại cả cũ và mới đang có nhu cầu chuyển nhượng.
Theo tính toán của các Cty nghiên cứu thị trường BĐS, thị trường căn hộ trên địa bàn TPHCM đang giai đoạn khủng hoảng thừa trầm trọng. Dự báo, thị trường cần ít nhất 5 năm để điều chỉnh thì mới có thể bước ra khỏi giai đoạn cung vượt cầu hiện nay. Như vậy, xem ra cơn bĩ cực của thị trường căn hộ sẽ còn kéo dài."
Chả hiểu các công ty nghiên cứu BDS nào lại dám đánh giá là Khủng hoảng THỪA mới kinh chứ.
Nhu cầu đầy ra đó nhưng không mua bởi vì nhiều lý do. Đánh giá thế thì toi rồi
Thế thì theo bác gọi là gì ?

Hạng D
14/5/08
2.536
21.223
113

Đúng ra cái trò phân lô bán nền phải được hạn chế từ cách đây 10 năm. Từ Google Map nhìn xuống các thành phố lớn của VN toàn thấy nhà và nhà, thấp lè tè, mảng xanh không thấy, công viên không thấy, khu vui chơi không tồn tại, đường thì bé tí hin.

Singapore có 1 nhúm đất mà diện tích công viên, khu công cộng còn hơn SG. Bọn Tây lông chắc cừoi đau ruột nếu biết SG, TP lớn nhất VN không có 1 cái quảng trường nào đúng nghĩa

Last edited by a moderator:
Hạng D
4/6/10
1.063
833
113
HCMC

Himlam nói:
Luyen nói:
Dân mình thì cũng ko có ý thức chung tâm cùng nhau vượt qua khó khăn,<span style=""color: #ff0000;"">cứ thấy gì ngon có lợi cho cá nhân là làm ,ko coi trọng lợi ích chung.Đơn cử các bác OS nhà mình còn lập cả thread về lãi suất rồi thi nhau pm NH nào lãi suất cao mà gửi ,cái này ko biết có phải là thừa nước đục thả câu ko ? </span>Mà mấy NH đó toàn là mấy ngân hàng đang gặp thanh khoản yếu ,nên bắt buộc phải huy động vậy ,chứ giờ lãi suất cao thế ,đầu ra thế nào mà cho vay được ?,cho vay cũng chẳng dám ai vay?mà có vay đựơc cũng toàn doanh nghiệp sắp chết mới vay ,chứ các bác thử nghĩ xem thời buổi này doanh nghiệp làm gì mà lãi hơn 30% trong đó chi phí lãi vay đã 22% rồi ,chi phí nhân công ....
Chẳng biết nói thế nào?
Chắc bác này hay đi "chùa" lắm đây.
Làm ăn kinh doanh thì khác với từ thiện bác àh.
Nếu bác gởi tiền thì bác nhận lãi xuất nào : 10% (từ thiện), 14% hay 18% (đục nước thả câu) hahaha...........
OSFI sinh ra để xỏ xiên chứ hok phải để giúp đỡ nhau tìm định hướng phát triển thì phải :mad::mad:

Hạng C
26/11/10
763
2
18
HCM

Luyen nói:
Dân mình thì cũng ko có ý thức chung tâm cùng nhau vượt qua khó khăn,cứ thấy gì ngon có lợi cho cá nhân là làm ,ko coi trọng lợi ích chung.Đơn cử các bác OS nhà mình còn lập cả thread về lãi suất rồi thi nhau pm NH nào lãi suất cao mà gửi ,cái này ko biết có phải là thừa nước đục thả câu ko ? Mà mấy NH đó toàn là mấy ngân hàng đang gặp thanh khoản yếu ,nên bắt buộc phải huy động vậy ,chứ giờ lãi suất cao thế ,đầu ra thế nào mà cho vay được ?,cho vay cũng chẳng dám ai vay?mà có vay đựơc cũng toàn doanh nghiệp sắp chết mới vay ,chứ các bác thử nghĩ xem thời buổi này doanh nghiệp làm gì mà lãi hơn 30% trong đó chi phí lãi vay đã 22% rồi ,chi phí nhân công ....
Chẳng biết nói thế nào?

bác ui ném tụi e nặng nha, e được 17-18% cũng ko phải free bác a. Trong khi ae ngồi cafe beer bọt bida thịt cầy ngoài đường :mad:, e phải tốn time đọc & học hỏi trên OS đoái ;)

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32

parisPP nói:
Luyen nói:
Chẳng biết nói thế nào?

bác ui ném tụi e nặng nha, e được 17-18% cũng ko phải free bác a. Trong khi ae ngồi cafe beer bọt bida thịt cầy ngoài đường :mad:, e phải tốn time đọc & học hỏi trên OS đoái ;)
Em mém té ghế với bác khoảng đầu tư "bi da thị cầy" :D
@ Mợ Luyen: Em không dám, nói mình "yêu nước và thắt lưng buộc bụng" với khó khăn của đất nước :cool:. Dù sao cũng tiếp thu ý kiến của mợ, em edit lại một chút thớt bên kia, cho đỡ bị chửi là "nước đục thả câu'
. Bây giờ dùng mìn cũng không "bẫy" đước cá đâu...
- Tại sao một số "có thanh khoản kém"? nguyên nhân và hệ quả
- Những NH này nếu không "hút" tiền của mấy ông già OSERS thì phải vay lại mấy NH "cá mập" là bao nhiêu... ao hồ đồn không phải là nhỏ.
- Những NH này cho "hút" tiền của mấy ông già OSERS cho mấy ông trẻ OSERS vay là với LS bao nhiêu?
- Ông trẻ OSERS vay có sử dụng "hợp lý'' nguồn đi vay không?
- ....

Hạng B2
14/2/11
209
449
83

Luyen nói:
..............
Dân mình thì cũng ko có ý thức chung tâm cùng nhau vượt qua khó khăn,cứ thấy gì ngon có lợi cho cá nhân là làm ,ko coi trọng lợi ích chung.Đơn cử các bác OS nhà mình còn lập cả thread về lãi suất rồi thi nhau pm NH nào lãi suất cao mà gửi ,cái này ko biết có phải là thừa nước đục thả câu ko...........,chứ các bác thử nghĩ xem thời buổi này doanh nghiệp làm gì mà lãi hơn 30% trong đó chi phí lãi vay đã 22% rồi ,chi phí nhân công ....
Chẳng biết nói thế nào?

17%/năm => 1.4%/tháng có bằng sự mất giá của tiền đồng ko bác ? :mad: ,cực chẳng đã mới gửi bank vì làm ăn khó khăn, "chi phí" nhiều ,...etc....:oops:
Còn đi vay phải cạy cục và cắt % mới vay được 2x% đấy chứ !?...... :mad:
do vĩ mô cả sao lại trách nhăn dzrăng :)
.............
nói chung ko nói nhiều vì nhăn dzrăng biết cả .... đâu có dấu hay bịt miệng được !:)

Hạng B2
14/2/11
209
449
83

Luyen nói:
Hôm vừa rồi gặp bác Alan Viet phan (các bác cứ search tên là biết bác ý là ai),phán cho 1 câu lạm phát cuối năm 18% là lucky lắm rồi :D:(..........

Kt Vịt Ngan đứng một chân trên BDS (nghèo nhất nhưng đắt nhất, đi đâu cũng gặp bãi chăn bò và ai kiếm siêu lợi nhuận(chắc ko phải nhà đ tư thứ Fn :p)), một chân đứng trên CK ( hoàn toàn ko thể hiện tình hình kt , bị méo mó (!?) :mad:)......
.................etc.........................
Chẳng lẽ đây cũng tại nhăn dzrăng ? :mad:

Status
Không mở trả lời sau này.