Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
26/10/10
1.678
13.805
113
Re:Thị trường căn hộ chung cư tại TPHCM: Cơn bĩ cực còn kéo dài

Luyen nói:
Tình hình vĩ mô thì rất khó khăn,làm sao mà giảm lãi suất được,lãi suất huy động cao ,doanh nghiệp gặp khó khăn ,kinh tế còn khó khăn nữa,giờ tới cuối năm cũng ko cải thiện được bao,vẫn lạm phát cao.Lãi suất cao thì bất động sản vẫn đóng băng,giá c/c ko thể giảm được
Hôm vừa rồi gặp bác Alan Viet phan (các bác cứ search tên là biết bác ý là ai),phán cho 1 câu lạm phát cuối năm 18% là lucky lắm rồi :D:(.
Dân mình thì cũng ko có ý thức chung tâm cùng nhau vượt qua khó khăn,cứ thấy gì ngon có lợi cho cá nhân là làm ,ko coi trọng lợi ích chung.Đơn cử các bác OS nhà mình còn lập cả thread về lãi suất rồi thi nhau pm NH nào lãi suất cao mà gửi ,cái này ko biết có phải là thừa nước đục thả câu ko ?
Bác Alan Phan này thì quá giỏi rồi , kinh nghiệm chiến trường kinh tế một núi . Nhiều bài viết của bác ấy rất hay và hữu ích . Đơn cử vài bài :

http://vietluanonline.com...invaoconnguoiviet.html

http://vietstock.vn/Chann...kien-bo-trong-hop.aspx

Hạng D
26/10/10
1.678
13.805
113

yeu xe hoi nói:
hihih topic sắp hot rùi hic
Bác Luyen chuẩn bị lãnh đá, gạch vì tội "tiết lộ bí mật OSFI nói riêng, OS nói chung, gây hậu quả nghiêm trọng" :D :D :D

Hạng D
14/5/08
2.536
21.223
113

tamvo nói:
Bác Alan Phan này thì quá giỏi rồi , kinh nghiệm chiến trường kinh tế một núi . Nhiều bài viết của bác ấy rất hay và hữu ích . Đơn cử vài bài :

Đọc qua thì bác này khá lý thuyết, đi viết sách thì được chứ đi làm kinh tế ở VN coi chừng phá sản

Hạng B2
22/5/07
128
57
38

Minh Pham nói:
parisPP nói:
Luyen nói:
Tình hình vĩ mô thì rất khó khăn,làm sao mà giảm lãi suất được,lãi suất huy động cao ,doanh nghiệp gặp khó khăn ,kinh tế còn khó khăn nữa,giờ tới cuối năm cũng ko cải thiện được bao,vẫn lạm phát cao.Lãi suất cao thì bất động sản vẫn đóng băng,giá c/c ko thể giảm được
Hôm vừa rồi gặp bác Alan Viet phan (các bác cứ search tên là biết bác ý là ai),phán cho 1 câu lạm phát cuối năm 18% là lucky lắm rồi :D:(.
Dân mình thì cũng ko có ý thức chung tâm cùng nhau vượt qua khó khăn,cứ thấy gì ngon có lợi cho cá nhân là làm ,ko coi trọng lợi ích chung.Đơn cử các bác OS nhà mình còn lập cả thread về lãi suất rồi thi nhau pm NH nào lãi suất cao mà gửi ,cái này ko biết có phải là thừa nước đục thả câu ko ? Mà mấy NH đó toàn là mấy ngân hàng đang gặp thanh khoản yếu ,nên bắt buộc phải huy động vậy ,chứ giờ lãi suất cao thế ,đầu ra thế nào mà cho vay được ?,cho vay cũng chẳng dám ai vay?mà có vay đựơc cũng toàn doanh nghiệp sắp chết mới vay ,chứ các bác thử nghĩ xem thời buổi này doanh nghiệp làm gì mà lãi hơn 30% trong đó chi phí lãi vay đã 22% rồi ,chi phí nhân công ....
Chẳng biết nói thế nào?

bác ui ném tụi e nặng nha, e được 17-18% cũng ko phải free bác a. Trong khi ae ngồi cafe beer bọt bida thịt cầy ngoài đường :mad:, e phải tốn time đọc & học hỏi trên OS đoái ;)
Em mém té ghế với bác khoảng đầu tư "bi da thị cầy" :D
@ Mợ Luyen: Em không dám, nói mình "yêu nước và thắt lưng buộc bụng" với khó khăn của đất nước :cool:. Dù sao cũng tiếp thu ý kiến của mợ, em edit lại một chút thớt bên kia, cho đỡ bị chửi là "nước đục thả câu'
. Bây giờ dùng mìn cũng không "bẫy" đước cá đâu...
- Tại sao một số "có thanh khoản kém"? nguyên nhân và hệ quả
- Những NH này nếu không "hút" tiền của mấy ông già OSERS thì phải vay lại mấy NH "cá mập" là bao nhiêu... ao hồ đồn không phải là nhỏ.
- Những NH này cho "hút" tiền của mấy ông già OSERS cho mấy ông trẻ OSERS vay là với LS bao nhiêu?
- Ông trẻ OSERS vay có sử dụng "hợp lý'' nguồn đi vay không?
- ....
Bác xem giúp em lại lãi suất tái cấp vốn và lãi suất vay liên ngân hàng bao nhiêu phần trăm nhá bác,có cao như thế ko bác ợ,NHNN đang đi đúng hướng khi siết chắc lãi suất đầu vao chỉ 14% nhé ,ko siết chặt nó sẽ loạn nhá .Tiền huy động từ dân chẳng thể có đầu ra nếu lãi suất cứ tăng chóng mặt ,mà tiền thì ko sinh lợi được mà nó cứ loanh quanh luẩn quẩn từ bank này qua bank khác ,thị trường tiền tệ bị lũng đoạn ,ko còn là thị trường nữa .Đấy bác xem tiền cho doanh nghiệp thì ko có mà nó cứ loanh quanh từ bank này qua bank khác ,hễ có bank nào cao lại mang qua mang lại ,nền kinh tế được lợi ích gì?Nếu mà có lợi thì NHNN nó ko thèm fix lãi suất huy động 14% nhé.Em thì cứ cầu mong rằng có 1 thằng bank nào nó vỡ cho mấy bác cứ ham lãi suất cao trắng mắt ra.
Các bác cứ thấy đó đã là khách hàng của 1 ngân hàng (ngân hàng phục vụ tốt nhá) mà cứ lúc này đòi hỏi lúc kia đòi hỏi thì quan hệ giữ khách hàng và bank còn gì nữa ,cái gì cũng phải có qua có lại chứ ,có lúc này lúc kia.,đôi bên cùng hỗ trợ mới bên được.
Như bác nói dù là kinh doanh nhưng kinh doanh lợi nhuận là đặt lên đầu ,nhưng với nên kinh tế bây giờ kinh doanh còn phải gắn liền với lợi ích chung ,với cộng đồng với môi trường và xã hội chứ ko phải chỉ riêng mình như thế ko bền đâu bác ah.
Xin thưa với bác là giờ một số ngân hàng có dấu hiệu bị NHNN cảnh báo rồi nhé ,về tính thanh khoản ấy.
to:bác tamvo Em rất may có cơ hội thường xuyên gặp bác Alan Viet Phan ,bác ý còn có nhiều bài hay lắm ,và nhiều bài nói quá thực về những vẫn đề kinh tế đang xảy ra tại VN nhưng các bác nhà mình ko cho đăng ,
và cứ như lời bác ý dự bác ấy dự bác thì lạm phát ở 18% nhá (hi hihi đôi khi chuyên gia dự báo ko chính xác :D).tha hồ cho các bác tìm bank mà gửi ls cao nhé :D.
tham khảo website của bác ý nhé gocnhinalan.com
Ngoài đời bác ý cực giản dị ,em ko nghĩ bác ý là 1 triệu phú usd hihihihih
Các bác nem đá gì thì ném đá ,em cứ vẫn bảo vệ quan điểm "thừa nước đục thả câu của bác minhpham".
Hihihih ném đá nói chuyện cho vui thui ,chứ ko có ý gì nhé ,đừng giận :D

Hạng B2
22/5/07
128
57
38

koonjang nói:
tamvo nói:

Đọc qua thì bác này khá lý thuyết, đi viết sách thì được chứ đi làm kinh tế ở VN coi chừng phá sản
bác đọc tiểu sử của bác ý thì bác xem bác ý đã kiếm được bao nhiêu tiền nhé hic ;)

Hạng B2
14/2/11
209
449
83

@bác luyen : những điều bác nói đúng là những điều ng dân và DN VN mong đợi nhưng bác nói là tại ng dân là sai rồi !

Hạng D
14/5/08
2.536
21.223
113

Luyen nói:
koonjang nói:
tamvo nói:

bác đọc tiểu sử của bác ý thì bác xem bác ý đã kiếm được bao nhiêu tiền nhé hic ;)
Em nói là "làm kinh tế ở VN" kia mà, vấn đề của kinh tế VN thì chắc hẳn ai cũng biết rõ căn bệnh, vấn đề là trị thế nào thôi . LS vay >15% gần 2 năm nay thì đầu tư sản xuất để làm gì

Last edited by a moderator:
Hạng D
26/10/10
1.678
13.805
113

Luyen nói:
mà tiền thì ko sinh lợi được mà nó cứ loanh quanh luẩn quẩn từ bank này qua bank khác ,thị trường tiền tệ bị lũng đoạn ,ko còn là thị trường nữa .Đấy bác xem tiền cho doanh nghiệp thì ko có mà nó cứ loanh quanh từ bank này qua bank khác ,hễ có bank nào cao lại mang qua mang lại ,nền kinh tế được lợi ích gì?Nếu mà có lợi thì NHNN nó ko thèm fix lãi suất huy động 14% nhé.Em thì cứ cầu mong rằng có 1 thằng bank nào nó vỡ cho mấy bác cứ ham lãi suất cao trắng mắt ra.
Bác cầu mong kiểu này thì khổ cho nhiều anh em OS lắm á . Bank mà vỡ thì cũng có nhiều OSers dính chấu do nhảy qua nhảy lại mấy cái bank yếu (tức là đi đôi với phân lãi cao) . Các ngân hàng ở nước ta được nhà nước "chống lưng" (1 dạng như FDIC phương Tây) nhưng chả lẽ cái nào cũng được chống cả ? :D

Hạng B2
22/5/07
128
57
38

trangiahoang nói:
@bác luyen : những điều bác nói đúng là những điều ng dân và DN VN mong đợi nhưng bác nói là tại ng dân là sai rồi !
Nếu theo cách bác nói thì lỗi này do các nhà điều hành kinh tế ? giá cả leo thang hiên nay nguyên nhân chính vẫn là giá dầu tăng quá cao ,ko chỉ VN và các nước khác,tăng giá xăng là đúng rồi mà hễ tăng 1 phát dân kêu ầm lên ,mà ko biết giá xăng Vn còn rẻ hơn rất nhiều so với các nước bên cạnh,hic.
trích vài câu :

Trái ngược với quản lý Nhà nước lo ngại về lãi suất VND lên 17%/năm thì người gửi tiền lại tỏ ra khá hồ hởi khi lãi suất tăng vì hiện giá cả thị trường tiêu dùng vẫn đang tăng sau “cú sốc xăng, dầu”.
ông Kiêm cho rằng đây cũng có thể là một nguyên nhân nhưng không phải là nguyên nhân chính. Bởi các ngân hàng cần nâng cao tính quản trị, tăng cường hệ thống của mình để trở thành ngân hàng có sức cạnh tranh tốt thông qua nhiều dịch vụ chứ không nên chỉ chạy đua tăng lãi suất để lôi kéo khách hàng thời điểm này.
Muốn nền kinh tế phát triển ổn định thì trước tiên phải có lãnh đạo tốt và phải có sức dân bác ợ ,2 cái này ở VN thì bác biết rồi đấy. Hôm nay ông xã đi vắng ngồi ném đá với các bác cho vui hihihihihih;):D
Đọc lại topic tuy ko phải mình lập nhưng toàn bị mọi người ném đá ,1 mình chống lại các bác OS:(

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.