Cò Đất
22/6/12
5.454
39.638
113
Phải theo dõi khu vực dự mua 1 thời gian, dạo nhiều nhiều chút.
Mới dễ ra quyết định được.
Có giới thiệu thì cũng khó ra quyết định. Nếu nhắm mắt ra quyết định do tin tưởng là quyết định mù. Sau đó hồi hộp lo âu, nặng gánh. :)
Em lấy cái sở thích của em tư vấn trước, có thể nó duy ý chí. Nhưng ta phải hình dung trước cái sở thích của mình thì mới đi tìm đất được.
1. Vài sào đủ cho 2 gia đình: vậy mỗi gia đình 1 sào. => thửa đất vài sào này chiều ngang min>30m, max<40m mới đủ không gian và ra dáng 1 nhà vườn (vì chiều ngang phải chia 2). Với em là 2 sào, 1 sào hơi nhỏ, ngang 25m được rồi, cho dễ tìm đất.
2. Khu vực được quy hoạch là nhà vườn (để hưởng chung ko khí yên tĩnh, mát, khí tươi nhiều, ..., và đã có nhiều nhà vườn hình thành. Đã tạo được nếp văn hoá nhà vườn.
3. Chất đất (thổ nhưỡng) phù hợp để trồng đa số loại cây ăn trái.
4. Đường nhựa, có đủ 2 làn xe (chứ ko phải 2 xe tránh nhau được, nhìn cheap và làm giảm giá trị cái nhà vườn).
5. Hình dung trước "nếp nhà vườn" dự làm.

Với những tiêu chí trên, phù hợp với sở thích của em thì em thấy Hoà Long, Long Phước thuộc TP Bà Rịa đâp ứng được. Ngoài ra, do 2 xã này thuộc TP Bà Rịa là thành phố loại 2, chuẩn bị nâng cấp lên loại 1, 2 xã này sẽ sớm thành phường, tiện ích, dân cư ko quá đông làm cho chật chội, nhưng cũng ko quá vắng để phải ... sợ ma :)

CAT confirmed
Hạng B2
20/12/06
139
1.144
93
Bạn tham khảo thử khu vực xã Long Mỹ, huyện Đất Đỏ, gần biển Phước Hải.

Em lấy cái sở thích của em tư vấn trước, có thể nó duy ý chí. Nhưng ta phải hình dung trước cái sở thích của mình thì mới đi tìm đất được.
1. Vài sào đủ cho 2 gia đình: vậy mỗi gia đình 1 sào. => thửa đất vài sào này chiều ngang min>30m, max<40m mới đủ không gian và ra dáng 1 nhà vườn (vì chiều ngang phải chia 2). Với em là 2 sào, 1 sào hơi nhỏ, ngang 25m được rồi, cho dễ tìm đất.
2. Khu vực được quy hoạch là nhà vườn (để hưởng chung ko khí yên tĩnh, mát, khí tươi nhiều, ..., và đã có nhiều nhà vườn hình thành. Đã tạo được nếp văn hoá nhà vườn.
3. Chất đất (thổ nhưỡng) phù hợp để trồng đa số loại cây ăn trái.
4. Đường nhựa, có đủ 2 làn xe (chứ ko phải 2 xe tránh nhau được, nhìn cheap và làm giảm giá trị cái nhà vườn).
5. Hình dung trước "nếp nhà vườn" dự làm.

Với những tiêu chí trên, phù hợp với sở thích của em thì em thấy Hoà Long, Long Phước thuộc TP Bà Rịa đâp ứng được. Ngoài ra, do 2 xã này thuộc TP Bà Rịa là thành phố loại 2, chuẩn bị nâng cấp lên loại 1, 2 xã này sẽ sớm thành phường, tiện ích, dân cư ko quá đông làm cho chật chội, nhưng cũng ko quá vắng để phải ... sợ ma :)
Cám ơn bác Ba và bác Ngôi Nhà Xinh nhiều, mình sẽ chuyển thông tin cho ông anh để bắt đầu tìm và dạo. Hy vọng trong vòng 1-2 năm tới giá không tăng để ông anh có thể tìm được lô ứng ý.

Hạng B1
21/3/19
98
183
33
39
Cám ơn bác Ba và bác Ngôi Nhà Xinh nhiều, mình sẽ chuyển thông tin cho ông anh để bắt đầu tìm và dạo. Hy vọng trong vòng 1-2 năm tới giá không tăng để ông anh có thể tìm được lô ứng ý.
Thường thì khi không ai quan tâm thì cũng sẽ không ai quan tâm luôn, còn lúc “ ông anh” bắt đầu quan tâm thì rất nhiều người khác bắt đầu “ quan tâm”. Khi một số ít những người quan tâm này xuống tiền thì những người quan tâm khác cũng ko thể ngồi im quan sát được nữa, thế là tất cả đều nhảy vào. Chu kỳ tăng giá bắt đầu…Nó là hiệu ứng tâm lý đám đông của con người, do vậy khó nói 3 tháng, 6 tháng hoặc 1 năm nữa sẽ xảy ra. Mình ko nghĩ giá nó sẽ đứng im 1-2 năm nữa cho ông anh tha hồ quẹo lựa đâu….

Cò Đất
22/6/12
5.454
39.638
113
Thường thì khi không ai quan tâm thì cũng sẽ không ai quan tâm luôn, còn lúc “ ông anh” bắt đầu quan tâm thì rất nhiều người khác bắt đầu “ quan tâm”. Khi một số ít những người quan tâm này xuống tiền thì những người quan tâm khác cũng ko thể ngồi im quan sát được nữa, thế là tất cả đều nhảy vào. Chu kỳ tăng giá bắt đầu…Nó là hiệu ứng tâm lý đám đông của con người, do vậy khó nói 3 tháng, 6 tháng hoặc 1 năm nữa sẽ xảy ra. Mình ko nghĩ giá nó sẽ đứng im 1-2 năm nữa cho ông anh tha hồ quẹo lựa đâu….
Ở góc nhìn của anh cũng có lý.
Ở góc nhìn của tôi sẽ như sau:
1. Chính sách, hành lang pháp lý, ..., setup cho 1 cuộc chơi mới được áp dụng từ 01/01/2025. Từ nay đến đó, sẽ còn các nghị định, thông tư, ..., được ban hành và tập huấn cho các chuyên viên, cơ quan công quyền quản lý về đất đai, về quy hoạch, về xây dựng, về ..., để vận hành trơn tru một khi đưa vào áp dụng. Các cđt lớn, cũng như các đầu tư nhỏ lẻ có thời gian nghiên cứu, setup, ..., cho 1 cuộc chơi mới.
2. Bảng giá đất mới của nhà nước, sẽ được ban hành vào đầu năm 2026 và cũng là thời điểm áp dụng "giá thị trường". Một cột mốc mà tôi cho rằng có tác động lớn đến lĩnh vực đất đai. Điều này, cả cđt lớn hay nhỏ lẻ, hay mua tiêu dùng đều ... hóng và kỳ vọng.
3. Dòng tiền:
- 2022, dòng tiền bị siết chặt vào kênh bđs, lãi suất tăng cao => bđs đóng băng.
- 2023, lãi suất có hạ nhưng chưa đủ hấp dẫn, kênh bđs vẫn chưa có dòng tiền vào với nhiều lý do, trong đó ko thể ko nói đến niềm tin về thị trường rất yếu.
- 2024, dòng tiền mới thực sự đi vào nền kinh tế nhưng chưa đi vào lĩnh vực bđs. Nó sẽ được chảy vào lĩnh vực sản xuất, vào thị trường tài chính trước khi chảy vào lĩnh vực bđs vào giữa năm 2025. Vì sao phải giữa năm 2025? Là vì dòng tiền phải tạo ra được M2, phải có lợi nhuận, chốt lãi, tích luỹ, ..., có được từ chu kỳ sản xuất, kinh doanh, đầu tư của năm 2024.

Từ góc nhìn trên, tôi cho rằng, năm 2024 thị trường bđs có cải thiện về thanh khoản hơn năm 2023 chút chút mà thôi. Thanh khoản cải thiện đến từ những giao dịch mà năm 2023 chưa thể giao dịch dù giá đã giảm nhiều. Năm 2025, thanh khoản sẽ khởi sắc hơn, giá sẽ tạo mặt bằng giá mới nhưng chưa thể vượt qua đỉnh giá của năm 2021 đầu năm 2022.

CAT confirmed
Hạng B2
20/12/06
139
1.144
93
Mua lô Sơn Bình- Châu Đức em bán cho :D . 7000m2 chưa đến 3 tỏi. Phủ hồng khoảng 1500m2
Bác cho xin vị trí trên gmap nha.
Ngoài ra, lô này đáp ứng mấy trong số các tiêu chí a Ba đưa ra vậy bác?

• Like
Reactions: Xe dap
Hạng F
8/8/06
6.455
21.148
113
40
Bác cho xin vị trí trên gmap nha.
Ngoài ra, lô này đáp ứng mấy trong số các tiêu chí a Ba đưa ra vậy bác?
Chắc được 70% bác. mà mua đất như Bác Ba nói, phải đi xem thật nhiều mới ra được cái mình thích. Lô nào cũng có ưu nhược riêng và khẩu vị của từng người.

• Like
Reactions: hohuyhoangbk