Hạng C
25/7/16
519
5.753
93
Của bác đây:
View attachment 745718
Đất 5m6, xây hai trụ cổng nhỏ nhất cũng hết 4 tấc nên chiều ngang cổng chỉ còn lại 5m2 thôinghen bác. 3220 là chiều dài trục cơ sở=khoảng cách giữa hai tâm bánh. Vì em tra không có thông số từ trục tới mũi và đuôi xe nên ước chừng theo các xe khác để bác xem nhưng cũng tương đối rồi.
Thầy dạy kĩ quá ta ơi, học phí bi nhiu zạ thầy?:D
E kết thầy òi đó nha

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng C
14/8/14
688
554
93
35
bác nên làm cửa cuốn có remote điều khiển từ xa. đi gần về tới bấm nút nó mở cửa chạy vô luôn cho tiện.

• Like
Reactions: tango and ntt61
Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Em bị 1 lần, xe ra ko thả chốt cổng ... gió thổi 1 phát đập cái uỳnh vào cửa sau xe & bị văng cái cửa cổng ra do xe đang di chuyển... may mà thằng Ford cửa cứng nên chỉ trầy 1 vệch sâu ko móp ==> đi làm BH lại.
Còn bác chủ tập de xe vuông góc 90 độ (thi lái xe đa số chỉ de xe chéo góc), nhà em mặt tiền đường đông nên toàn phải de vuông góc chứ de chéo góc 45 dễ bị xe máy nó lướt đầu đít ... de chừng vài lần là biết "mốc dấu" của xe & xung quanh để de à.
Chơi con cam 360 cho phẻ! :D

Tập Lái
9/12/16
12
15
3
37
bác nên làm cửa cuốn có remote điều khiển từ xa. đi gần về tới bấm nút nó mở cửa chạy vô luôn cho tiện.
Em cũng tính đến phương án này rồi, mà ngại cái chỗ em thỉnh thoảng cũng hay cúp điện với lại xe máy ra vào nhiều cũng hơi bất tiện ạ.
Thanks bác,

• Like
Reactions: nta139
Hạng D
14/6/09
2.580
2.964
113
Chơi con cam 360 cho phẻ! :D
Cửa đập hông sao cam bác ơi, hơn nữa con Phò ghẻ nhà em lắp DVD còn bị mất bớt tính năng trên xe (xe Ford nó nhúng các option của xe 1 phần vào head unit - SYNC, cảm biến quanh xe, auto parking...- , không như xe Nhật, nên khó độ lắm).
Mà nhắc tới cam 360 nên em chấm con X-Trail hơn CX-5 kakaka...

Em cũng tính đến phương án này rồi, mà ngại cái chỗ em thỉnh thoảng cũng hay cúp điện với lại xe máy ra vào nhiều cũng hơi bất tiện ạ.
Thanks bác,
Cửa cuốn có bình accquy lưu điện hen bác, ngoài ra thì có xích kéo khi cúp điện. Nhưng nếu sân rộng em vẫn prefer làm cửa mở hơn (có điều kiện thì làm mở điện :) )

• Like
Reactions: nttanmam and ntt61
Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Trước nhà làm cửa cuốn hết 5,2m kín bưng thế mỗi lần xe máy, người ra vào lại phải kéo lên bất tiện lắm. Thêm vào đó cửa kín mà trước sau đều trống gặp khi mưa bão cũng khó an tâm lắm.
Nếu làm cửa cuốn phải chọn:
- loại tự dừng khi bị cản trở không là nguy hiểm.
- loại có thể mở bằng tay nhẹ nhàng khi cúp điện.
hai loại này có bán trên thị trường.

Tập Lái
9/12/16
12
15
3
37
vâng, em cũng định làm cửa mở.
Em thì muốn làm càng rộng càng tốt, mà ông thợ xây thì bảo phải làm cột 50 nên 2 cái cột là mất 1m rồi. Còn 4.6m làm cổng 4 cánh, mỗi cánh 1.1m, ông thợ xây thì bảo sợ cửa bị yếu. Với lại ông đó bảo làm vậy xấu quá, toàn bàn ra không à :D
Mai em đi gặp thợ sắt xem sao. Bữa nay vẫn đang sửa nhà, chắc cuối tuần mới làm tới cổng.
Cảm ơn các bác đã tư vấn nhiệt tình.

• Like
Hạng F
16/7/15
6.292
24.858
113
lùi vô thì em nghĩ nên cập/đậu bên trái (từ ngoài nhìn vô) như vậy bác tài sẽ dễ xuống xe hơn; và nếu lái nhuyễn thì đậu sát tường => khoảng không còn lại sẽ thoáng hơn;

tốn thêm cái UPS - để dùng khi mất điện - kinh nghiệm em đang dùng cửa cuốn là hiện đại => hại điện => và tùm lum thứ rắc rối khi em nó đã cũ / xuống cấp / trở chứng....

• Like
Hạng F
16/7/15
6.292
24.858
113
Em thì muốn làm càng rộng càng tốt, mà ông thợ xây thì bảo phải làm cột 50 nên 2 cái cột là mất 1m rồi. Còn 4.6m làm cổng 4 cánh, mỗi cánh 1.1m, ông thợ xây thì bảo sợ cửa bị yếu. Với lại ông đó bảo làm vậy xấu quá, toàn bàn ra không à :D
Mai em đi gặp thợ sắt xem sao. Bữa nay vẫn đang sửa nhà, chắc cuối tuần mới làm tới cổng.
cột để gánh cửa thì em nghĩ tầm 25-30 là cứng; đúc: làm khung sắt và hàn luôn bản lề cửa vô khung này; bên ngoài ốp đá là xong; bao leo lên cổng ngồi nhậu;

• Like
Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Anh đang làm nhà, mình thử trao đổi vói anh, anh xem thế nào nha:
- cột cổng 500x500 thì thô và mất diện tích. Thợ ngại vì cổng rộng, cánh cổng nặng.
- nếu anh cho hai cột cổng liên kết với nhau thì sẽ chắc chắn hơn. Lấy hai cây sắt V lớn nối hai cột cổng đồng thời làm giàn bông ở trên như vậy vừa chắc mà lại đẹp.
- móng cho cột cổng nên làm sâu hơn, gia cố chắc hơn.
- cột cổng vẫn làm 400x400 nhưng hai góc ngoài phía trong anh làm vát đi thì chiều rộng cho xe vào vẫn lớn.
Thiết kế cổng để de xe thuận tiện

Hình vẽ tay trên Iphone không biết anh có tưởng tượng được không?
- vật liệu làm cổng bàn với thợ sắt ráng sử dụng loại nào bớt nặng (thí dụ như dùng lưới ruồi...).
Đôi dòng vậy anh thử tính xem sao.

• Like