Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Em tưởng tượng ý anh @bacai nói nó giống cái này không biết có đúng không?
screen-shot-2017-07-12-at-11-53-00-am-png.746431
Không phẳng từ ngoài vào mà cắt góc trông như một góc hình bát giác đó anh.
Mình thấy nhiều nhà làm vậy nhìn đẹp mà mỗi bên lén rộng ra được ~15cm.

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng B2
15/9/14
107
181
43
59
theo mình cột cũng không cần quá lớn vì lực chịu do móng cột chứ làm gì gãy cột nổi, mấy ông thợ hồ muốn làm lớn cho tương xứng bề rộng nhà thôi. Xưa giờ hay quen chôn bát bản lể vô trong cột rào, nếu cửa nặng sẽ lôi cột nghiêng. Thợ sắt làm cổng rào cho nhà mình họ làm khác, họ kêu thợ hồ cứ xây tô cột xong hết đi rồi kêu họ. Xong họ đến đào ngay cạnh cột và chôn đứng xuống 1 sắt ống tròn, dưới có hàn râu và đổ bê tông dưới gốc, trên cột họ khoan cấy 2 râu vô cạnh cột mục đích để giữ ống thẳng đứng. Ống sắt này cũng là cốt bản lề luôn, bản lề là 2 đoạn ống dài khoảng 10cm vừa bằng đường kính ngoài ống đứng. Cửa nhà mình 2 cánh mỗi cánh 1.2m 6-7 năm nay không xi nhê gì cả

• Like
Reactions: nta139 and nttanmam
Hạng D
25/8/16
2.757
5.770
113
Kiểu này cũng đẹp đó bác, cột btct mà gãy gì, quan trọng cái móng tương đối chút xíu là được.
Thiết kế cổng để de xe thuận tiện

Còn cái cánh đeo sợ nặng bị sệ thì bác cứ chơi thêm ngay chơi thêm chỗ em đánh đấu 2 bánh xe chịu lực loại nhỏ là OK. Còn bánh xe thì bác cứ chạy xuống bên hông Chợ Kim Biên là loại gì cũng có.

Hạng D
14/6/09
2.580
2.964
113
Kiểu này cũng đẹp đó bác, cột btct mà gãy gì, quan trọng cái móng tương đối chút xíu là được.
Còn cái cánh đeo sợ nặng bị sệ thì bác cứ chơi thêm ngay chơi thêm chỗ em đánh đấu 2 bánh xe chịu lực loại nhỏ là OK. Còn bánh xe thì bác cứ chạy xuống bên hông Chợ Kim Biên là loại gì cũng có.

Thuê thợ làm là đẹp...

• Like
Reactions: yeuxemy and nta139
Hạng D
3/7/12
1.840
7.015
113
Lang thang trên này gặp ngay cái chủ đề em đang cần tư vấn, vậy là chen vào ngay, làm một lèo từ page đầu tới đây.
Thứ nhất là khoái cái bản vẽ autocad của anh @nttanmam quá xá.
Thứ hai là chấm thêm cái hình cổng của anh @tango dùng minh quạ và được anh @nttanmam modified thêm 2 cái bánh xe như vầy

Cuối cùng là em xin phép góp chuyện của em, trước là để xôm tụ topic; hai là nhờ các anh tư vấn giúp luôn. Chuyện là vầy:
Nhà em tận trong cùng con hẻm có bề rộng chỉ độ chừng non 3,5m. Em muốn lùi xe vào nhà bề ngang 4m thì có được không ?. Nhờ anh @nttanmam giúp em cái hình vẽ cho em dễ hình dung và tự tin hơn khi hành động dược không ạ.
Em xin dùng ngay cái hình anh @nttanmam để minh hoạ cho trường hợp của nhà em.
ps. Xe em là xe 7c Mit Jolie 2005 ạ. Xe em hiện đang gửi bên ngoài nên mỗi lần muốn lấy xe đi rất bất tiện . Em chân thành cảm ơn các anh đã đọc tin.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
19/8/13
139
173
43
GV, HCM
bác nên làm cửa cuốn có remote điều khiển từ xa. đi gần về tới bấm nút nó mở cửa chạy vô luôn cho tiện.

Em cũng tính làm cái như bác cho cái chuồng heo ở VT.
Nhưng Gấu cứ nói: "Tốn kém, 3, 4 tuần mới xuống một lần để gió biển nó ăn hết"
Em nói: "Làm mấy cái cửa đóng mở. mổi lần đi đâu/về phải la ầm lên để có n help(đóng/mở cửa)."
Gấu nói: "Thì mỗi lần anh đi đâu cứ kêu em, em có nói câu nào đâu".

Bịt cửa!!!

• Like
Reactions: nttanmam and nta139
Hạng D
10/3/17
1.147
1.196
113
bác mua xe có BH mà, cứ lùi thoải mái đi bác vài lần khi nào ok thì đi BH lại là quen tay thôi :D
Ps: nói giỡn chứ cái bài lùi này học thực hành nhiều lắm. lùi 1 2 lần là sẽ canh tốt thôi. Cẩn thận tí là được.

• Like
Reactions: nttanmam and nta139
Hạng D
25/8/16
2.757
5.770
113
Lang thang trên này gặp ngay cái chủ đề em đang cần tư vấn, vậy là chen vào ngay, làm một lèo từ page đầu tới đây.
Thứ nhất là khoái cái bản vẽ autocad của anh @nttanmam quá xá.
Thứ hai là chấm thêm cái hình cổng của anh @tango dùng minh quạ và được anh @nttanmam modified thêm 2 cái bánh xe như vầy

Cuối cùng là em xin phép góp chuyện của em, trước là để xôm tụ topic; hai là nhờ các anh tư vấn giúp luôn. Chuyện là vầy:
Nhà em tận trong cùng con hẻm có bề rộng chỉ độ chừng non 3,5m. Em muốn lùi xe vào nhà bề ngang 4m thì có được không ?. Nhờ anh @nttanmam giúp em cái hình vẽ cho em dễ hình dung và tự tin hơn khi hành động dược không ạ.
Em xin dùng ngay cái hình anh @nttanmam để minh hoạ cho trường hợp của nhà em. View attachment 746530ps. Xe em là xe 7c Mit Jolie 2005 ạ. Xe em hiện đang gửi bên ngoài nên mỗi lần muốn lấy xe đi rất bất tiện . Em chân thành cảm ơn các anh đã đọc tin.
Thông số xe Jolie
Dài=4640, Rộng=1750, Trục cơ sở=2620, Bán kính quay vòng=5300. Em test thử không lọt đâu bác ơi.

• Like
Reactions: B[ounen] and nta139
Hạng D
3/7/12
1.840
7.015
113
Thông số xe Jolie
Dài=4640, Rộng=1750, Trục cơ sở=2620, Bán kính quay vòng=5300. Em test thử không lọt đâu bác ơi.
Buồn toàn tập luôn rồi. Nhưng thua keo này em bày keo khác.
Níu em mở rộng cửa ra thêm 1m, nghĩa là bề ngang cửa 5m thì có vào được không anh @nttanmam ? Đại loại nó như vầy

Tính em hay săm soi độ chế, sửa chữa ba cái lặt vặt trên xe nên rất muốn đưa em nó vào nhà. Em ráng chờ tin dzui của anh nghen anh @nttanmam.