Tập Lái
9/12/16
12
15
3
37
Dear all,
Các bác cho em xin ý kiến về việc thiết kế cổng để ô tô có thể de vô dễ dàng với ạ. Tình hình là:
- Hẻm: 4m
- Sân: ngang 5.6m vuông góc hẻm, sâu 7.5m
- Xe: Ranger, thông số dài x rộng x cao: 5362 x 1860 x 1848, bán kính quay vòng: 6350
Xin nói thêm là tháng sau em mới đi học bằng lái, khoảng 3-4 tháng sau mới mua xe. Nhân tiện bữa nay đang sửa nhà nên em làm lại cái cổng luôn.
Câu hỏi của em là:
(1). Với tình hình như trên thì việc de xe vào sân có khó không các bác? Nhất là đối với tài mới lấy bằng như em o_O
(2). Em tính làm cổng full chiều ngang luôn, trừ cột chắc còn được 5.4m, cổng em tính làm 4 cánh, mỗi bên 2 cánh, mỗi cánh khoảng 1.3m. Các bác có kinh nghiệm xin góp ý giùm em như vậy có hợp lý không ạ.

Cảm ơn các bác nhiều!

Attachments

Tập Lái
9/12/16
12
15
3
37
Cảm ơn bác,
Em vẽ cái hình theo đúng tỉ lệ kích thước thì thấy khả quan. Nhưng em chưa biết lái nên cũng chưa hiểu lắm cái bán kính quay vòng 6.35m. Cứ tham khảo thêm ý kiến cho chắc ạ. Em đang sửa nhà, vài ba hôm nữa làm tới cái cổng rồi :D

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng D
25/8/16
2.756
5.767
113
Của bác đây:
Thiết kế cổng để de xe thuận tiện

Đất 5m6, xây hai trụ cổng nhỏ nhất cũng hết 4 tấc nên chiều ngang cổng chỉ còn lại 5m2 thôinghen bác. 3220 là chiều dài trục cơ sở=khoảng cách giữa hai tâm bánh. Vì em tra không có thông số từ trục tới mũi và đuôi xe nên ước chừng theo các xe khác để bác xem nhưng cũng tương đối rồi.

Tập Lái
9/12/16
12
15
3
37
Cảm ơn bác @nttanmam, bác nhiệt tình quá :D
Nhìn cái sơ đồ của bác quá chuyên nghiệp, em chưa biết chạy xe mà cũng hình dung ra phải đánh lái chỗ nào, như thế nào rồi đó (y)

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng D
25/8/16
2.756
5.767
113
Cảm ơn bác @nttanmam, bác nhiệt tình quá :D
Nhìn cái sơ đồ của bác quá chuyên nghiệp, em chưa biết chạy xe mà cũng hình dung ra phải đánh lái chỗ nào, như thế nào rồi đó (y)
Bác thấy khoảng cách 500(5 tấc) song song với cạnh hẻm không, đó là khoảng cách mai mốt mấy thầy dạy bác đi như thế để lùi chuồng đó(cái kính xe nhô ra thêm 2 tấc), còn 800 so với tường nhà là để bác mở cửa bên tài leo xuống cho dễ, khi nào cứng tay lái hay cần thêm không gian cho sân thì cứ thu hẹp lần lần.

Tập Lái
9/12/16
12
15
3
37
cảm ơn bác, em hình dung ra rồi.
Mà lúc đi ra muốn đưa cái đầu ra hướng bên phải màn hình thì chạy thế nào vậy bác @nttanmam? :D

• Like
Reactions: ntt61
Hạng D
25/8/16
2.756
5.767
113
cảm ơn bác, em hình dung ra rồi.
Mà lúc đi ra muốn đưa cái đầu ra hướng bên phải màn hình thì chạy thế nào vậy bác @nttanmam? :D
:D:D:D
Nếu đi ra cho dễ thì bác nên de vô và đậu bên trái, đi ra đánh hết lái là ngon lành.
Còn nếu đậu bên phải thì thao tác như sau: de vô nhà càng sát càng tốt, chạy tới đánh hết lái bên trái,ngay khi mũi xe gần chạm cột cổng thì trả lái và đánh hết theo hướng ngược lại để đi ra, nhớ chầm chậm thôi nghen.