Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
14/2/12
42
11
8
Em đang tìm ý tưởng thiết kế và ước tính dự toán sơ bộ cho việc xd nhà trọ trên DT đất 26x40 ở Q7. Miếng đất này là 1 phần của GCN QSDĐ của 1 thửa đất lớn, nên có thể coi như sẽ xin phép XD được hết DT. Dự kiến sẽ bắt đầu trong tháng 8 này.

Em định chia làm 4 dãy 5x40(11P 5x3.5, phòng đầu dãy 5x4.5, tổng 44phòng), chính giữa là 2 dãy đấu lưng nhau chung 1 vách, mặt quay ra 2 lối đi rộng 3m, và ngoài cùng là 2 dãy quay vào 2 lối đi. Hai dãy bìa có thể trổ cửa sổ ra đất trống phía sau, còn 2 dãy giữa đâu lưng, nếu mỗi phòng có khoảng sân nhỏ có thể lấy gió, phơi đồ riêng càng tốt.
Mái tôn, trần nổi, gác lửng, thang sắt. WC có lavabo, cầu gạt, ốp cao 1.6m. Có kệ bếp và sàn rửa.

Dự tính nhà trọ sẽ được khai thác trong khoảng 5-7 năm trong thời gian chờ dự án khác triển khai trên đất. Vì thế em muốn thiết kế sao cho tiết kiệm chi phí đầu tư, nhưng chất lượng ở mức khá, định vị phòng ở tầm giá 2.5tr/tháng. Em cũng cần chút yếu tố mỹ thuật cho thiết kế tổng thể mặt tiền để có nét khác với đa số những dãy nhà trọ bình dân ở Q7

Các bác tư vấn giúp: 1/Giải pháp móng đủ an toàn và tiết kiệm. 2/Dự toán ngân sách cần bao nhiêu? 3/CF cho bản vẽ thiết kế (bản vẽ thi công chi tiết). 4/CF nhân công (khoán nhân công em sẽ cung cấp vật tư); 5/Bố trí dãy phòng như vậy có hợp lý chưa, có cách nào tối ưu hơn? 6/Có nên dùng gạch nhẹ thay vì gạch lỗ truyền thống? Gạch nhẹ thì đơn giá/m2 tườg đắt hơn nhưng do size lớn nên xây nhanh, mặt trong không cần tô hồ, chỉ cần bả bột và lăn sơn, tính tổng thể lại có tiết kiệm hơn không? 7/Thời gian thi công bao lâu trong ĐK cung vật tư đúng tiến độ?

Mong nhận được tư vấn của các bác

Last edited by a moderator:
Hạng B1
24/1/13
91
2
0
Đang cafe sáng ngắm gái bikini bên bờ biển nha trang, tranh thủ gõ vài dòng với cụ:

1/Giải pháp móng đủ an toàn và tiết kiệm.: Móng đá chẻ 3 lớp. Giằng 10 2 cây 14.
2/Dự toán ngân sách cần bao nhiêu?: Cụ chuẩn bị 2 tỏi
3/CF cho bản vẽ thiết kế (bản vẽ thi công chi tiết).: thiết kế phí 40 trẹo. (hãy kêu ngoinhaxanh làm cho lẹ)
4/CF nhân công (khoán nhân công em sẽ cung cấp vật tư); khỏang 160trẹo
5/Bố trí dãy phòng như vậy có hợp lý chưa, có cách nào tối ưu hơn? Bố trí bằng mồm thì nghe hợp lý. Còn thiết kế thì phải trả phí tại mục số 3 trước đã.
6/Có nên dùng gạch nhẹ thay vì gạch lỗ truyền thống? Gạch nhẹ thì đơn giá/m2 tườg đắt hơn nhưng do size lớn nên xây nhanh, mặt trong không cần tô hồ, chỉ cần bả bột và lăn sơn, tính tổng thể lại có tiết kiệm hơn không? Nên dùng gạch 6~8 lỗ truyền thống chi phí rẻ hơn. Gạch nhẹ chỉ rẻ cho công trình cao tầng nhằm tiết kiệm chi phí kết cấu.
7/Thời gian thi công bao lâu trong ĐK cung vật tư đúng tiến độ? 2 tháng.

Hạng B2
13/5/13
368
709
93
Nhà trọ mà dự tính chỉ khai thác trong 5-7 năm thì coi chừng lỗ nặng nhé bác. Hơn nữa, phòng trọ bình dân sát vách nhau với đủ loại người mà giá tới 2.5tr thì khó khả thi, chung cư Phú Mỹ Thuận cách quận 7 vài km cũng chỉ cho thuê có 4tr tháng cho căn hộ ~90m2

Hạng C
20/3/07
687
69
28
Q7 - TP.HCM
Theo em thì bác chủ đầu tư phòng trọ bình dân thôi mau thu hồi vốn, khu vực Q7 thì giá tầm 1.5tr/tháng phòng 3mx5m có gác lững (ở tối đa 4 người) thì em thấy ok hơn

Hạng C
31/3/11
563
24.662
93
0948363683
Đánh sang mảng nhà trọ luôn hả đại ca:D
Nhà trọ mà bác chủ xài có 5 -7 năm thì hơi bị sang đó:D
nguyenw2 nói:
Theo em thì bác chủ đầu tư phòng trọ bình dân thôi mau thu hồi vốn, khu vực Q7 thì giá tầm 1.5tr/tháng phòng 3mx5m có gác lững (ở tối đa 4 người) thì em thấy ok hơn

Last edited by a moderator:
Hạng B2
3/4/13
113
87
28
nguyenw2 nói:
Chuẩn như Lê Duẩn!
Bạn em đang xây ở Long Hậu 1 dự án gần giống Bác, Nếu Bác cần 4 dấn em sẻ cho số Bác LH
Thân

Status
Không mở trả lời sau này.