Hạng C
8/7/07
862
17
0
RE: Thời gian dùng ắc-quy

@dautroc, dell: cám ơn 2 bác. nghe các bác trong đây cho kinh nghiệm thực tế là em an tâm rùi. Lâu nay em vẫn nghe nhạc đều mà:D

@dell: xe em ko đẩy được bác ạ:(

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Có 1 cách để biết accu còn bao nhiêu phần trăm điện...đó là đo tỉ trọng dung dịch (bình nước).Đây là cách rất hay dùng ở những tổ hợp accu cố định,ngày xưa rất hay dùng. Bây giờ nhắc lại cho nhớ,chứ ít ai áp dụng,nhất là accu trên xe.
Nguyên lý của phương pháp này là: Khi accu đầy điện, dung dịch axit đậm đặc nhất,có tỉ trọng lớn. Quá trình phóng điện, axits được bản cực hấp thu, làm dung dịch nhẹ đi. Đo tỉ trọng sẽ biết được lựơng điện đã dùng. Đây cũng là giải thích để hiểu rằng,vì sao bình(axit-chì) hết điện,để lâu sẽ hỏng- do bản cực bị sulfat hóa..!

Hạng D
4/10/07
1.364
4
38
TP Đà Nẵng
phanchutrinh.com.vn

Trích đoạn: osfan

@dautroc, dell: cám ơn 2 bác. nghe các bác trong đây cho kinh nghiệm thực tế là em an tâm rùi. Lâu nay em vẫn nghe nhạc đều mà:D

@dell: xe em ko đẩy được bác ạ:(

Đẩy được chứ bác, nhưng k nổ thôi.:D

Hạng D
21/5/09
1.086
43
48
osfan nói:
Trích đoạn: Altis2009
Thời gian dùng ắc-quy ô tô  được bao lâu

Theo hình thì cái đồng hồ của bác là cái đo dung lượng bình, chứ không phải Volt kế đâu. Cho dù kim đồng hồ chỉ xuống nấc 9 thì vẫn còn xài được.
Các số ở đây không phải chỉ hiệu điện thế đâu, mà là dung lượng thời gian (vì hổng lẽ nó chỉ 17, 18 thì là xe bác xài điện 17,18 Volt sao).
cái đồng hồ đó đúng là volt kế bác ạ. Thứ nhất là hoàn toàn ko có cái nào mà đo dung lượng accu được[8D]. Thứ 2 là trên đó ghi rõ chữ VOLT mà bác. Sở dĩ nó phải làm đến 17, 18 là để phòng xa tránh hỏng đồng hồ thôi

em xin nói thêm là muốn ktra dung lượng accu chỉ có 1 cáh thủ công duy nhất là nạp đầy sau đó cho accu xả với dòng tải thích hợp (thường là 10% của dung lượng) và đo điện áp sau mỗi giờ. Nếu sau vài tiếng mà điện áp ko tụt xuống dưới mức nào đó thì coi như là đạt yêu cầu. Ngoài ra chẳng có thiết bị đo nào tự động làm được việc này cả

Có cái này đo dung lượng còn lại của bình ac-qui nề bác:

Hạng D
5/10/09
2.597
1.003
113
39
aloacquy.vn
Nhìn chung các loại acqui cũng chỉ BH trong khoảng 6-9th nhưng time sử dụg sẽ cao hơn mức time này khỏang mấy tháng.
Acqui ướt thì BH 6-7th tùy hãng
Acqui khô thì 9th
Như vậy cách tốt để biết tuổi thọ của acqui là mấy Pác chuẩn bị cái VOM giá bán ở ngoài cũng khoảng 150k loại tốt, ko những kiểm tra điện acqui ma cái j liê quan tới điện cũng chơi được.
Dân sửa chữa xe về điện cũng phải có cái này ,mới chơi được.

Hạng D
21/5/09
1.086
43
48
quangly nói:
osfan nói:
Trích đoạn: Altis2009
Thời gian dùng ắc-quy ô tô  được bao lâu

Theo hình thì cái đồng hồ của bác là cái đo dung lượng bình, chứ không phải Volt kế đâu. Cho dù kim đồng hồ chỉ xuống nấc 9 thì vẫn còn xài được.
Các số ở đây không phải chỉ hiệu điện thế đâu, mà là dung lượng thời gian (vì hổng lẽ nó chỉ 17, 18 thì là xe bác xài điện 17,18 Volt sao).
cái đồng hồ đó đúng là volt kế bác ạ. Thứ nhất là hoàn toàn ko có cái nào mà đo dung lượng accu được[8D]. Thứ 2 là trên đó ghi rõ chữ VOLT mà bác. Sở dĩ nó phải làm đến 17, 18 là để phòng xa tránh hỏng đồng hồ thôi

em xin nói thêm là muốn ktra dung lượng accu chỉ có 1 cáh thủ công duy nhất là nạp đầy sau đó cho accu xả với dòng tải thích hợp (thường là 10% của dung lượng) và đo điện áp sau mỗi giờ. Nếu sau vài tiếng mà điện áp ko tụt xuống dưới mức nào đó thì coi như là đạt yêu cầu. Ngoài ra chẳng có thiết bị đo nào tự động làm được việc này cả

Có cái này đo dung lượng còn lại của bình ac-qui nề bác:

Hoặc là cái này,

Hạng B2
18/3/07
363
6
18
66
Hà Nội
Re: RE: Thời gian dùng ắc-quy

Hồi xe em còn mới, nghe nhạc 2h (bộ CD theo xe, không độ thêm gì cả) vẫn thấy đề được, nhưng nghe khoảng 4 tiếng (không nổ máy) hôm sau em phải nhờ gara bên cạnh đề hộ. Một lần khác khi về đến nhà em tắt máy nổ và bật khoá điện lên, tất cả các đèn LED trong xe đều sáng (không bật đèn pha, cốt và đèn đọc sách). Em để quên khoảng 4 tiếng lúc xuống đề xe không đề được, lại phải nhờ gara. Bây giờ sau 2 năm sử dụng em vẫn nghe nhạc qua đĩa hoặc qua mp3 khoảng 1 tiếng vẫn đề được. Acquy của em thuộc loại nhỏ 34L gì đó đi theo xe nhập khẩu

Hạng D
25/11/09
1.991
30
48

Nghe nhạc mà ko có âm li thì vô tư cả ngày chẳng sợ.
Nếu có âm li chừng 4 tiếng mà không nổ máy thì hãy coi chừng phải tháo bình đem đi sạc

Hạng D
10/5/07
3.860
15
0
TP.HCM
www.sachngoaingu.net

Em thấy bác x_mensg có bán cái này, các bác tham khảo nhé.

Bác x_men: cái đồng hồ do volt bác gắn trong xe mua ở đâu vậy ? Giá cả thế nào bác?

Last edited by a moderator:
Hạng C
15/2/08
556
306
83
didongthienminh.com

Dragontu78 nói:
Em thấy bác x_mensg có bán cái này, các bác tham khảo nhé.

Bác x_men: cái đồng hồ do volt bác gắn trong xe mua ở đâu vậy ? Giá cả thế nào bác?

Em cũng tính mua cái này nhưng ko biết 2 cục cảm biến nhiệt gắn ở đâu bây giờ. Không thấy bác ấy hướng dẫn chi tiết gì hết. Cục cảm biến nhiệt trong xe thì cũng dễ gắn đi, còn cục ngoài trời. Nếu gắn gần phía capo chắc nhiệt độ không chính xác rồi. Còn cái đo Volt xài có chính xác không mấy bác?