O.S.P.D
24/12/06
1.200
20
38
hcmc
yahoo.com.vn
http://www.tuoitre.com....=321654&ChannelID=12

Em đọc bài này thấy hay, xin đưa link cho các bác xem và tham khảo.
Cảm cúm là bệnh dể mắc, chúng ta thường có thói quen là ra hiệu thuốc tây mua thuốc uống. Nhưng việc tự điều trị cũng có nhiều mặt hạn chế của nó. Vì thế nếu có trường hợp bệnh không xử lí được thì tốt nhất là nên đưa người bệnh đến BS khám.

P/S: Điều này em nghĩ là mọi người đều biết nhưng em nghĩ là nhắc lại thì sẽ không thừa.

Hạng C
5/12/07
780
1.952
93
vnexpress.com.vn
Cám ơn bác Hungo2 . Tháng trước em đi Miền Tây dầm mưa dãi nắng 2 ngày, khi vừa về đến SG lại bị cơn mưa đột ngột khi trời đang nắng, thế là hôm sau nằm liệt giường với các triệu chứng đau họng, ho, nghẹt mũi, sốt nóng lạnh 39-40 độ, người ê ẩm toàn thân, biếng ăn... Đến khám bác sĩ gần nhà được chẩn đoán cảm cúm thông thường, chích và uống trong 3 ngày mới khỏi .
Theo em, việc đến nhà thuốc mô tả bệnh trạng để họ bán thuốc là việc làm lợi bất cập hại, nhất là đối với người già và trẻ em . Những nhân viên bán thuốc chỉ là dược tá thì không thể định bệnh được và các loại thuốc họ kê ra thường là kháng viêm hoặc kháng sinh liều khá cao, dễ dẫn đến lờn thuốc . Em đã từng bị họ đoán sai bệnh như viêm phế quản đoán là viêm họng, con em viêm amidan đoán là viêm họng ... Bây giờ em đã biết sợ nhà thuốc !

Hạng B2
23/6/09
168
0
0
50
Hungo2 nói:
http://www.tuoitre.com....=321654&ChannelID=12

Em đọc bài này thấy hay, xin đưa link cho các bác xem và tham khảo.
Cảm cúm là bệnh dể mắc, chúng ta thường có thói quen là ra hiệu thuốc tây mua thuốc uống. Nhưng việc tự điều trị cũng có nhiều mặt hạn chế của nó. Vì thế nếu có trường hợp bệnh không xử lí được thì tốt nhất là nên đưa người bệnh đến BS khám.

P/S: Điều này em nghĩ là mọi người đều biết nhưng em nghĩ là nhắc lại thì sẽ không thừa.

Biết làm sao giờ..tiểu đệ bị viêm xoang mủi.cứ ngồi xe máy lạnh,hay ngủ máy lạnh trong những đợt công tác xa là y như rằng hắt xì,nước mũi tuôn trào,gặp đối tác rất ngại..ghé hiệu thuốc dớt 2 em decongen vào là vô tư.tuy biết rằng làm như thế hoài thì rất có hại!!!thôi đành chịu vậy!!Nhân tài thường hay bạc mệnh.. haaaaaaa