Hạng C
11/11/05
986
12
18
59
RE: thông tin về : Beetle -Volkswagen

@ Bác BiEmDupLiu :
Một Em như vậy thường có giá khỏang 50-70Tr VND Bác ạ
Bác phải xem giấy tờ của chiếc xe đó như thế nào đã : Nếu trong đó ghi là Xe Cứu Thương hoặc xe khách thì không được lưu hành nữa Bác ạ

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Mình không sắm nổi Bọ VW nhưng chầu rìa hóng hớt thì mình cũng thích lắm!Ở trang trước có cái Gu dông,đó là cái Bu lông tiện răng (ren) 2 đầu,thường bước răng 2 đầu khác nhau,1 đầu vặn vào Block máy,1đầu xiết bằng Ê cu.Bơm cơ thì chi tiết hay hỏng nhất là cái màng bơm được làm bằng cao su chịu xăng,có mành bố ở giữa,khi bị quá nóng,cái màng này mềm xìu,không bơm xăng được.Thay bằng bơm điện chạy vít cũng tốt.Nếu CHK của bọ có bình xăng con thì cái kim van phải rà cho kín,đâu có chuyện bơm mạnh mà ngợp xăng!Còn chuyện mở khóa điện khi máy không chạy thì sợ nhất là hư bôbin nếu rủi máy dừng đúng điểm vít đóng,chớ cái bơm xăng nó nghỉ giải lao khi CHK đầy xăng,khỏi lo.Thay IC rõ ràng là điện ổn định và mạnh hơn.Nếu sợ IC cháy bất ngờ,hoặc dự phòng IC,hoặc xài loại IC chạy vít,bí quá câu dây lại chạy vít cũng về tới nhà...Dân ngoại đạo lại ưa xí xọn,có gì quấy,mong các bác bỏ qua..!

Hạng B1
28/5/07
57
0
6
53

cám ơn bac saigonvw,
(xe cưu thương này máy, gầm, đồng còn khá ngon đấy bác.)
Xin hỏi thêm bác là mấy e bọ có thể đi xa được kô hả bác,( >500 km).e o Danang, vừa qua có thằng bạn cũng mua 1 e hình như mua o SG về, màu cam chì chì đẹp chịu ko nổi. E thì đang đi 1 con jeep vùng vịnh cũng khá chuẩn, nhưng mà cũng bất tiện lắm, nhất là trời mưa vả lại vợ e thì kô thích, suốt ngày cứ đòi mua e bọ thôi.Thành thật xin bác và anh e trên OS tư vấn giùm, và nếu có xe nào bán thi cho e xin vài hình ảnh của ẻm cũng được.
[email protected](0.9797.7979.6)

Hạng C
11/11/05
986
12
18
59

@ Bác BiEmDupLiu :
Thường những xe " Cứu Thương " ở VN là những chiếc VW VAN đời khỏang 1970-1973 Loại này thường có câu hình : Máy 1700cm3 - Dàn gầm " Bạc đạn nhào " - 2 Thắng dĩa trước, 4 bánh cỡ Vỏ : 650-70-R14 nên chạy rất ngon, an tòan. Xe không trang bị máy lạnh zin nhưng bù lại ở trên nóc có gắn một cái quạt trần hai chiều nên cũng thóang lắm . Nếu xe đó có giấy tờ là Du lịch 7-9 chỗ ngồi thì mua để chở gia đình đi chơi cũng vui Bác ạ - Xe đời " Xì - Líp " thì đẹp nhưng xét về mặt kỹ thuật và an toàn thì không bằng đời " Cứu Thương "

Về chuyện đi xa thì xe Con Bọ nếu làm đúng kỹ thuật thì E bảo đảm với Bác là nó có thể đưa Bác đi tới bất cứ nơi đâu mà xe sedan đời mới tới được, chưa kể những chỗ chỉ có xe con bọ và xe 2 cầu qua được còn Sedan đời mới nằm khóc:D Thực tế là đã có rất nhiều xe Con Bọ của các Bác trong CLB Saigonvw đi xuyên Việt rồi . Riêng cá nhân E nếu phải đi đâu xa, gấp, đường xá khó khăn thì E lấy Con Bọ đi cho nó lành Bác ạ .:D

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

@ bác SaigonVW :
- cái Cứu Thương, thấy có bậc lên xuống hoạt động bằng...cơm : có cơ cấu nối vào cửa lùa. Khi lùa cửa ra (mở), cơ cấu này giúp hạ bậc xuống, và ngược lại, giống Ford Mekong.
- hồi 1978, thấy đưa nhiều VW Cứu Thương này qua SG, ngang hông có dòng chữ dài thoòng "Quyên góp của Nhân dân CHLB Đức tặng....". Xe nào cũng đuôi thấp hơn đầu 1 chút. Lúc đó, thấy Cứu Thương này xài toàn vỏ Tubeless.
- nội thất : hổng rành, tại...chưa được vô nằm trong trỏng :D[:eek:][:'(]

Hạng C
11/11/05
986
12
18
59

@ Bác Fe : Đúng gồi ! Loại có chữ bên hông thường là đời 1974-1976 vẫn là VAN, có cải tiến đôi chút để làm "Cứu Thương " Cùng đời này đã có Micro Buss nếu xuất đi Thị trường Mỹ và Châu Phi thì có Máy lạnh Zin , khi đó Máy phải 2.0 Quạt gió giải nhiệt máy nằm ở dứơi ( Giống đời Varial và Porrche ) . Nội thất có lối đi giữa ( Không có vách ngăn giữa khoang lái và khoang hành khách )
Còn đầu cao hơn đuôi thì E hổng biết tại sao - Phỏng đoán nhé :
1- Máy nằm sau -> nặng đuôi
2- Ghế ngồi: 7 chỗ chứ không phải 9 chỗ nên sau hàng ghế thứ 3 có một khỏang trống rộng ( dùng để chứa hành lý chăng ) như vậy nếu ngồi đủ chỗ thì đầu nặng hơn đuôi -> cân bằng ?:D:D:D

Hạng B2
30/9/05
414
106
43

Trích đoạn: BiEmDupliu

Xin hỏi thêm bác là mấy e bọ có thể đi xa được kô hả bác,( >500 km).
Xe bọ chạy vô tư bác ạ.

Hạng B1
28/5/07
57
0
6
53

chào bác saigonvw,beetle5230: kô biết 2 bác có hình ảnh của e bọ nào hoàn hảo tý( đã độ lại thì hay hơn bác hả?)cho e xin vài hình để e so sánh mà mua e bọ này với.Ngoài này e mù tịt thông tin về e nó.Cám ơn các bác nhiều.
[email protected]

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM

Bác BIEMDIPLIU có thể xin phép chụp hình em Vw cứu thương gần nhà và post lên cho ae ngắm chút được không?Tui cũng mê loại "cứu thương" hoặc "xì-líp" lắm đấy.Tui cũng mê xe BỌ_Vw lắm và rất thích được tự mình lái chiếc xe cưng của mình đi du lịch đó đây nhưng phải cò cả nhà cùng đi mới vui cho nên việc có một chiếc xe đủ (hoặc dư )chỗ ngồi cho cả nhà là ước vọng cháy bỏng của tui,đặc biệt nếu đã là xe hiệu Vw mà lại chở được cả nhà(6-8 người )đi chơi mới là điều độc đáo phải không các bác?:D

Last edited by a moderator:
Hạng D
14/8/06
1.453
11
0

Hồi đó cty em có chiếc VW đời hai đèn pha to chảng lồi nhô ra phía trước, có lần đang chay bánh xe văng ra vừa xuờng dốc cầu, rồi có lần đứt dây cua roa, lây dây bố, dây vải chế vẫn chạy được tạm . chạy đến Phú Yên đấy