Hạng B2
20/6/13
283
297
73
Nhiều comment thấy hài vãi, kiểu như có dùng đâu nên cắt cũng không cần hay máy mới nên hay lỗi nên cứ máy cũ mà phang, hộp số cũ vẫn ngon vì đường xứ vịt có chạy được đâu mà cần nhiều cấp số..
Dòng máy mới thì phải ưu việt hơn điều này không phải bàn cãi và người nhật thì họ càng kỹ trước khi tung ra thị trường, thậm chí xe mạnh hơn và lượng nhiên liệu tiêu thụ ít hơn và tối ưu hơn so với các dòng cũ.
Hộp số nhiều cấp số cũng thế, leo nên chạy xẽ thấy khác biệt so xe ít cấp số hơn và các hãng xe họ cũng đang nghiên cứu để tăng cấp số chứ có hãng nào làm giảm đâu vì tính ưu việt của nó, còn ưu việt như nào thì google là ra hết.
Tóm lại mua xe thì ai cũng thích xe của mình có nhiều công nghệ mới được áp dụng, ngoại trừ trường hợp không có sự lựa chọn thì phải chấp nhận (chẳng hạn như cam thái và và cam việt) và tôi thấy xe có nhiều option và công nghệ mới dùng vẫn sướng nên không bảo thủ khi lựa chọn.

Hạng D
6/5/04
2.796
1.900
113
Vietnam
Mặc dù ko ưa gì toy với vios, innova,wigo, altis
Nhưng Camry là chiếc xe đáng mua nhất của Toy, sau đó đên fotuner...
Các bác cũng nên thoang thoáng tí. Toy giờ cũng đã biết thay đổi rồi
To có nhiều dòng ngon mà không lắp ở SEA nên không đưowjc do thuế. :):):)

Hạng C
10/6/18
565
429
83
39
Nếu đã biết như vậy thì ngay từ đầu đừng có cái kiểu lấy thông số ra rồi nói Cam mạnh nhất phân khúc D thì chả ai nói lại làm gì.
Còn một khi đã đụng đến con số thì phải tính toán rõ ràng, không có cái kiểu vừa đưa ra con số rồi vừa cảm tính, vừa thế lọ vừa thế chai.
Ơ, e nói Cam mạnh nhất phân khúc lúc nào? Như e đã trình bày, yếu hay mạnh là thể hiện ở phần moment + hộp số. mấy cụ cứ dựa vào HP để nói yếu với mạnh.

Hạng B1
7/11/18
50
1.162
83
34
Xe hạng D ko có ga tự động
Ngồi lên xe quê hết cả người

bản sản xuất riêng cho thi trường vn dc ưu ái ghê luôn :p:p,sao biết dân viêt ko thich cai Cruise Control ma cắt luôn thế,ko biết dòng hang D nao trong phân khuc ma ko co tinh năng đo nưa ko :D:D:D

dậy uống thuốc đi 2 chú, CC nó lù lù trên vô lăng ý

Hạng C
5/1/07
971
386
63
53
chê toy cam thì chuyển qua BMW chạy sẽ thấy sản khoái liền mà ăn xăng cũng nhiều!

Hạng C
10/6/18
565
429
83
39
bác nói chuyện vậy mà cũng đưa cái tay gõ bàn phím thành cmt thì thiệt là em giận hết sức ah.
Xe cũng chưa có để test, bác cũng chỉ so sánh sức mạnh các xe qua thông số.
GIờ bác lấy cái con Mazda 6 pemium công suất 185hp/250Nm, gánh cái xác toàn tải 1940, vị chi 1 ngựa gánh 10.5kg. Còn cam 2.5 181Hp/235Nm gánh 2030 kg vị chi 1 ngựa gánh 11.2. tính ra cong suất nó chênh lệch 2%, momen chênh 7%, gánh tải thì chênh 7%.
Vậy mà bác cho là bằng rồi nói nó là mạnh nhất.
Tình yêu thường mù quáng ngta nói đúng chứ kg sai.
Và phân khúc hạng D, có ngon đến mấy thì doanh số cũng chỉ ngày càng giảm chứ không tăng.
VÌ giờ đại gia đình mua xe sedan thì họ mua tầm 7 8 trăm đổ lại. Lên ty 2 ty3 thì họ chọn SUV hết rồi.
Hic. Cụ lấy ngựa chia cho số kg thì e hiểu luôn. Cụ đang lý thuyết nặng rồi ạ. Hùng Lâm nặng luôn.
Cái máy --qua ly hợp-- qua hộp số - qua visai- qua đường kính cái bánh xe mới truyền đc cái lực xuống mặt đường.
Em chẳng hạn
Xe A động cơ 100HP 100NM số 1 có tỉ số là 3
Xe B động cơ 95Hp 95Nm số 1 có tỉ số là 3.5
cho rằng 2 xe giống nhau y chang ly hợp, đk bánh xe và visai.

Theo cụ khi đi số 1 xe nào mạnh hơn?

Hơn nữa nếu đã nói về lý thuyết thì chỉ khi nào hãng đưa luôn lên được cái biểu đồ " ĐƯỜNG CÔNG SUẤT" lên thì mới có cái để chém về yếu - mạnh ( cái mà cụ cảm nhận đc khi cầm lái bình thường, còn chả ông nào đua nhau khi contermet lên 6000rpm cả)

Em ví dụ
[THSS] Sự khác biệt giữa “Cam Việt và Cam Thái”

e ko tìm đc cái hình nào có công suất tương tự để chỉ rõ cho cụ. Tuy nhiên trên biểu đồ. Động cơ của mẹc có môment cực đại gần như ngay khi vừa đề pa tới khi động cơ vọt lên 3000rpm vẫn đc duy trì. Trong khi động cơ anh Toy kia lài lài tới 3000 mới max xong ẹo ẹo trồi sụt thì ko thể nào có cái cảm giác tăng tốc tốt đc rồi.
Thế nên thông số mà nhà sx đưa lên chả nói đc gì cả đâu ạ. Cứ leo lên cái xe rồi chạy thôi. Chúng ta ng trần mắt thịt nhìn vào số mà nsx đưa cho phán đc ngay thì
Hay đơn giản như lấy Thông số mấy con xe cỏ mà e có chạy thì
Celerio 90Nm / 800kg = ~11và wigo 108Nm/870 = ~12 wigo cho cele ngửi khói bất kể dải nào ạ. nên ko thể nhìn thông số nhà sx đưa ra để đoán đc.

E vừa tìm được biểu đồ công suất của cái động cơ con Camry này 2AR-Fe. so với loại mới e ko có rõ là loại nào( nó ghi là Dynamic force). yếu hơn nhưng hoạt động trơn tru hơn. Biểu đồ moment chạy đúng theo kiểu parabol chứ ko " hẫng xà nẹo " như loại mới
thôi thì cụ nào đang đi bản cũ thì cứ tự an ủi là xe yếu nhưng chạy ngọt cho đỡ buồn.

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
14/8/16
1.872
2.265
113
39
Cho em hỏi ngu cái: con cam với forester con nào đi đã hơn
Mỗi xe có ưu nhược điểm khác nhau, mỗi người mua xe cũng có tiêu chí chọn xem khác nhau. Hãy lái thử và cảm nhận theo tiêu chí của bác.

Hạng B2
11/1/15
188
158
43
51
Moscow, Russia
Xe
Bác lên youtube đầy review camry mới rồi nhé
M ko nói mạnh nhất nhé, bác đọc lại đi
M chỉ nói là camry cũng ko hề yếu đâu
Mazda6 2018 2.5 tăng tốc lên 100km/h mất 9,5 giây , Camry 2.5 2019 tăng tốc 100km/h mất 9.9 giây.