Hạng F
29/10/16
11.798
23.460
113
Pháp
qN5zR_OhSzx2k7yOrFXJhX3PYoNOg_JCunqBspuZcUhJdJnf5IT76sm_ZqOCowa7jDtRazptEf8hiV0-22N9qcf3GL0o5ZSyX3QPMNZtOgu0IJpEGHx5DsEvcMZj_VEol3U17v09DfjCHyq_DUy-0v4lQknEu-4_SuX1WRrjIqT5c9e-1I_TpgyaevmMCPd7k0kS6nXc0CvgdYH7WneKw2hRi2e7_Fr4lptxqbRM2dnu_cu3mmUxS-2klyyOWMyBtZtSZ6kEuyuV14JRzoRAoRM4h-2223Ty1dCtJ2eiEx7NPzyqnbiycKi9mAXAIIONPhcOz-6owSeu4InLCDvI3JO2aqCMMPoNYx4yqdEXh1gkphX0hlyMinRnqF2ePpEKB4t82v4PyeONDdKLVfY0pbT3TFIo0v-4ex9fUogPGyi316-3E7R8mzBVIQof5YuPL-0rSoqCFJIeWy8GqP-3lvAO2STZXPD8dpS-hvlDPCAao53E3OXdkMxxiCSFnrp6-C9Owbyg4rO_z7VEAESu9RZ29tlS1YwM7F6Bh3Aiep_FCbcrfA-f2QZ8gYrTEccBBEvtBUftc8EmGL1d5fltlxofPZ5U1u1oNHmdy6trMOIfewtqVOFb8tozVqf6SLGUotBVfb7RjK4ODeanHDk1aZThswOyejaXxU1Ng6Z1TRcIqe4z-MQ8ZCZRVkRH-TtX0vH6eIcmOZioc5z4JUA-0gXE=w1677-h943-no

Trời mưa như trút thế này mà vợ con ngủ say phía sau trong cái mát dịu của máy lạnh và tiếng nhạc du dương, trên con matiz 70tr :D.

Thì thằng đờn ông như em kể ra cũng yên lòng gòi. Đâu cần tới xe bạc tỷ đâu hen :D :D :D .
Chừng nào đến thời điểm thì lúc đó chỉ có garage đụng vào thôi .
Hình như bác cũng là dân thích dọc phá nằm trong ngành kỹ thuật ?
Có thể bác có điều kiện (có chổ đậu để phá), học hỏi ....
Hy vọng là hết dịch off với bác để chia sẽ thêm.

Nói chứ hiện tại em khoái dọc ODB chứ không chơi bù lon con tán nửa ...

Hạng D
6/12/07
1.353
14.571
113
Chừng nào đến thời điểm thì lúc đó chỉ có garage đụng vào thôi .
Hình như bác cũng là dân thích dọc phá nằm trong ngành kỹ thuật ?
Có thể bác có điều kiện (có chổ đậu để phá), học hỏi ....
Hy vọng là hết dịch off với bác để chia sẽ thêm.

Nói chứ hiện tại em khoái dọc ODB chứ không chơi bù lon con tán nửa ...
Em dân IT bác ơi, mà nghỉ để về quê bán tạp hóa 10 năm nay rồi. Nhà ở quê thì có chỗ phá nên cũng đỡ.

Em cũng khoái OBD, chắc vài năm nữa sẽ chọt tới, chủ yếu cho vui chứ không ham hố tune.

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.798
23.460
113
Pháp
Em dân IT bác ơi, mà nghỉ để về quê bán tạp hóa 10 năm nay rồi. Nhà ở quê thì có chỗ phá nên cũng đỡ.

Em cũng khoái OBD, chắc vài năm nữa sẽ chọt tới, chủ yếu cho vui chứ không ham hố tune.
Đúng như em đoán, bác phải có chổ dọc phá, dân kỹ thuật ..... có điều là em cũng là dân .. IT luôn .
Vậy em có thể làm quen với bác được chứ ? nếu được thì PM số ĐT ...
Nói về xe cộ, muốn dọc phá phải đầu tư khá nhiều tiền ..... về đồ nghề

Em còn nghĩ là bác còn dọc qua điện, nước, mộc , nhà cửa hàn hiết lung tung.... nói chung cái nào có dính đến kỹ thuật là thọc tay vào ... đúng không :):):)

Hạng F
6/9/18
7.371
16.346
113
35
- Giờ thời 4.0 rồi bác. Em cũng từ 1 đứa không biết gì đây, cũng mày mò học hỏi từ từ mới không bị gara vẽ. Cái gì không biết thì cứ hỏi, sau đó......đi kiểm chứng lại nhiều nguồn.

- Phụ nữ như bác nói thì....bỏ đi được rồi, khi bác ốm đau bệnh tật thì nó cũng bỏ bác thôi.

P.S: 1 chuyện vui:
- năm ngoái, có đợt xe nissan của em đi tầm 10km là tắt máy, nghỉ 15p thì chạy bình thường.
- Em biết bệnh, biết cách khắc phục luôn, nhưng giả ngu, cứ để đó.
- chạy vòng vòng đưa đón con thì không vấn đề gì.
- mỗi tháng chở cả nhà về quê vợ (35km) 2 lần. Cứ đi 10km là tắt máy, tấp vô nghỉ ngơi 15p rồi lại đi tiếp. Đi 2-3 tháng như vậy, mà mỗi lần tấp vào nghỉ thì bà cả cũng không cằn nhằn gì mà còn động viên, cầm quạt quạt cho cả nhà (có em :D).
- sau 5-6 lần đi như vậy thì em tự xử luôn, tháo bình xăng bự súc , tháo bơm xăng ra vệ sinh xong chạy phe phé như chưa có gì.
- mẹ em thấy đi về quê mà tắt máy hoài vậy, có ý tặng em chiếc Vinfast/camry. Cả 2 vợ chồng đều từ chối. 1 phần vì xe cũng còn tốt chán, hơn nhiều xe mới bây giờ ở mặt mạnh, đầm, an toàn. Mặt khác thì 2 đứa xác định có cháo ăn cháo, rau ăn rau, hưởng thụ trong khả năng của mình. Thế thôi.

Lâu lâu tâm sự với các bác xíu.

P.S 2: vui lòng đừng ném đá em vụ tắt máy khi xe đang chạy. Em biết cách xử lý cho an toàn.
tìm dc ng vk vậy hiếm lắm đó bác chủ,, 10 ng trong tình huống này thì hết 11 ng cự nự ck rồi,,

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.798
23.460
113
Pháp
tìm dc ng vk vậy hiếm lắm đó bác chủ,, 10 ng trong tình huống này thì hết 11 ng cự nự ck rồi,,
VN thì có thể đúng 99,97% đó bác, còn nước ngoài thì 4B như 2B vậy, nhà nhiều khi có từ 2 xe trở đi chứ không ít, mỗi người một chiếc, còn chiếc để dành đi lấy le ... Hình như có bài nào đó nói về VN mình bề ngoài lắm mà ....
em cón nhớ lúc xe đầu tiên em là Ami6 .... chạy cũng vui vui
dân SV được cho xe như thế là mừng rồi
Sau đó là
Và cũng nhờ chiếc nầy mà em bắt đầu sự nghiệp .... dọc phá xe .

Sau đó còn nửa nha ..... có gì post cho các bác xem cá khoảng đường xe cũ mà em đã trải qua

Hạng D
6/12/07
1.353
14.571
113
Đúng như em đoán, bác phải có chổ dọc phá, dân kỹ thuật ..... có điều là em cũng là dân .. IT luôn .
Vậy em có thể làm quen với bác được chứ ? nếu được thì PM số ĐT ...
Nói về xe cộ, muốn dọc phá phải đầu tư khá nhiều tiền ..... về đồ nghề

Em còn nghĩ là bác còn dọc qua điện, nước, mộc , nhà cửa hàn hiết lung tung.... nói chung cái nào có dính đến kỹ thuật là thọc tay vào ... đúng không :):):)
THật ra mà nói, xe cộ nếu muốn vọc sâu thì đầu tư đồ nghề dữ lắm. Nên em chỉ mần....vừa đủ sâu thôi, còn lại đem gara và em giám sát, và số lần đem gara cũng hiếm lắm, chủ yếu....nạp ga lạnh :D, hàn két thôi.

Còn điện nước thì em cũng mần tuốt, nhất là điện. Quan điểm của em, điện là không đùa được, và không có cơ hội thứ 2. Nên hệ thống điện ở nhà là em tự mần lại hết, đi chống giật 2 lớp vì nhà có trẻ con.

Máy giặt còn tháo ra xử luôn mà. Cái gì hông biết thì cứ học từ từ thôi. Thời đại 4.0 rồi.

pckQ0zTLH-jv4YUF1HyKgtL4nR0khTErxQhCcPpmQxoCZQtbRPHA1HRv98FjO61yMW9uNexAwrF4IW2WgRZbe6ttoRIWHVP1Ohn_d8mNq2Rkr4_S9d0_38sqQDcdFnbibYgBk10lSA4LCXKWnx8jWBM6KbuqBffCvCtbMS70psFRiB6WoXOeLSs8nTV_LdruEH5AhfaEdU_rvKFzY4_f0eDgTVgsXAXdrA-2SmrIMyHbl7sQh4NEzZd7bYecKhiiI7KgoxE8mCU2x3jW8K7ugo0jv5C-vSuD0rC5ltghiLwG1BrIFJrksrV_bDy44KFp0bp1AnwfpSS-LipMpt01uGTsaK1jox1SvP0f061PkssA-Pq-_L9DfIwBybbuD5SExSH35q76LH_QcX7md-R5HWySSWRpfG2-oKK-tJwv2FxF8v-urj7d7WBvgyjKyfACxihZdjGbo5ia_sUyA5ZoJF1K3YI881O8vhQD0JhhqtvCeiUQqf70Kc4TUXm4kvs2N71QG8i-ysScyy__VR3Id8c5j_9qyRFlHvNdJIfHaqvpTWYHEt3hTjYN90KtjhJr4wP1SNQeUh7eEU_Su59OCrCwJDDYn4bdzPimUHn9p5w3GkKFZfKpXQGhNV5axyJopQmz2pT6W7uPr7vvE8Mh8ytj_z3-0Tla5LpPoI5lxrKbBGGDxmlheNYGfgHSpQ_ogzE_7Elg6iQk3hhm9ITLoGN_=w1258-h943-no

Tập Lái
8/7/19
6
10
6
40
Mình trước đây là IT, sau muốn chuyển nghề nên lấy con Ertiga lúc vừa giới thiệu xong và chạy Grab tới nay cũng dc 2 năm rồi, mình cũng có 1 bé gần 2 tuổi nên mình có vài góp ý với bạn.
1. Bạn có con nhỏ 2 tuổi, chi phí 1 tháng của bé sẽ tăng từ từ theo nhu cầu và độ tuổi của bé nên nói là 1 tháng 2vc bạn thu nhập khoảng 20T hơn mình nói thẳng là sẽ rất chật vật ở Saigon chưa nói đến nuôi 1 chiếc xe. Xe bạn mua để phục vụ gia đình nó sẽ khác với chiếc xe bạn đi đk kinh doanh, chi phí để bạn đăng ký được chạy Grab đã rất nhiều nhiều thứ linh tinh ( tiền HTX, tiền hộp đen giám sát, tiền bảo hiểm xe kinh doanh cũng mắc hơn xe gia đình ...) đó là chưa kể xe bạn chạy dịch vụ thì việc quay qua quay lại đã thấy tới ngưỡng xách xe đi hãng bảo dưỡng định kỳ là chuyện bình thường( chi phí bảo dưỡng mắc hay rẻ tùy hãng) cũng đủ làm bạn phải tính toán lại chi phí sinh hoạt gia đình rồi chứ đừng nói là chi phí không đáng kể.
2. Bạn làm giờ hành chánh rồi sau giờ làm bạn chạy Grab buổi tối, T7,CN full time vậy thì mình xin nói để bạn suy ngẫm là bạn sẽ hoàn toàn ko có thời gian dành cho con nhỏ của bạn, con bạn sẽ không có những giây phút vui vẻ bên ba nó cũng như bạn sẽ không hiện diện trong những giây phút phát triển đầu đời của con bạn. Vậy rốt cuộc mục đích mua chiếc xe để làm gì khi tới lúc bạn có dc chiếc xe thì tuổi thơ của con bạn đã vụt qua ? Có thể bạn sẽ nói rằng có chiếc xe thì thỉnh thoảng bạn sẽ chở gia đình đi du lịch này nọ... Đúng ! Nhưng mà không phải bạn là người có thu nhập dư dả, rộng rãi thời gian nên việc đi dl chỉ có thể thỉnh thoảng thôi, còn lại bạn sẽ bị cuốn vào guồng quay đi làm ban ngày, ban đêm, cuối tuần ôm chiếc xe ngoài đường, về tới nhà thì con đã ngủ, người mệt rã rời chả thiết gì đến việc khác.
3. Chạy Grab cả ngày như mình mà có khi Grab nó còn không phát cuốc ( đó là mình còn siêng xách xe chạy vòng vòng chứ không nằm 1 chỗ đó nha), ế lòi mắt ra nói chi đến bạn chạy kiểu part time thì nói rằng lấy tiền chạy grab để bù chi phí tiền góp ngân hàng, chi phí xăng dầu này nọ thì hơi bị ảo tưởng đấy bạn ah.
Tóm lại là mình khuyên bạn nếu có góp thì góp chừng 30% chiếc xe thôi thì bạn còn gồng nổi, chứ 50-60% thì e rằng hơi mệt. Nếu muốn có chiếc xe chở gd đi đây đi đó thì đầu tiên nên đầu tư chiếc vừa tầm thôi, rẻ rẻ chút, càng góp ít càng tốt sau này có dk thì mình đổi xe không muộn. Chúc bạn mau có xe chở vợ con đi chơi mà không suy nghĩ nhiều về tiền góp ngân hàng hàng tháng ! :D

Hạng F
6/9/18
7.371
16.346
113
35
Mình trước đây là IT, sau muốn chuyển nghề nên lấy con Ertiga lúc vừa giới thiệu xong và chạy Grab tới nay cũng dc 2 năm rồi, mình cũng có 1 bé gần 2 tuổi nên mình có vài góp ý với bạn.
1. Bạn có con nhỏ 2 tuổi, chi phí 1 tháng của bé sẽ tăng từ từ theo nhu cầu và độ tuổi của bé nên nói là 1 tháng 2vc bạn thu nhập khoảng 20T hơn mình nói thẳng là sẽ rất chật vật ở Saigon chưa nói đến nuôi 1 chiếc xe. Xe bạn mua để phục vụ gia đình nó sẽ khác với chiếc xe bạn đi đk kinh doanh, chi phí để bạn đăng ký được chạy Grab đã rất nhiều nhiều thứ linh tinh ( tiền HTX, tiền hộp đen giám sát, tiền bảo hiểm xe kinh doanh cũng mắc hơn xe gia đình ...) đó là chưa kể xe bạn chạy dịch vụ thì việc quay qua quay lại đã thấy tới ngưỡng xách xe đi hãng bảo dưỡng định kỳ là chuyện bình thường( chi phí bảo dưỡng mắc hay rẻ tùy hãng) cũng đủ làm bạn phải tính toán lại chi phí sinh hoạt gia đình rồi chứ đừng nói là chi phí không đáng kể.
2. Bạn làm giờ hành chánh rồi sau giờ làm bạn chạy Grab buổi tối, T7,CN full time vậy thì mình xin nói để bạn suy ngẫm là bạn sẽ hoàn toàn ko có thời gian dành cho con nhỏ của bạn, con bạn sẽ không có những giây phút vui vẻ bên ba nó cũng như bạn sẽ không hiện diện trong những giây phút phát triển đầu đời của con bạn. Vậy rốt cuộc mục đích mua chiếc xe để làm gì khi tới lúc bạn có dc chiếc xe thì tuổi thơ của con bạn đã vụt qua ? Có thể bạn sẽ nói rằng có chiếc xe thì thỉnh thoảng bạn sẽ chở gia đình đi du lịch này nọ... Đúng ! Nhưng mà không phải bạn là người có thu nhập dư dả, rộng rãi thời gian nên việc đi dl chỉ có thể thỉnh thoảng thôi, còn lại bạn sẽ bị cuốn vào guồng quay đi làm ban ngày, ban đêm, cuối tuần ôm chiếc xe ngoài đường, về tới nhà thì con đã ngủ, người mệt rã rời chả thiết gì đến việc khác.
3. Chạy Grab cả ngày như mình mà có khi Grab nó còn không phát cuốc ( đó là mình còn siêng xách xe chạy vòng vòng chứ không nằm 1 chỗ đó nha), ế lòi mắt ra nói chi đến bạn chạy kiểu part time thì nói rằng lấy tiền chạy grab để bù chi phí tiền góp ngân hàng, chi phí xăng dầu này nọ thì hơi bị ảo tưởng đấy bạn ah.
Tóm lại là mình khuyên bạn nếu có góp thì góp chừng 30% chiếc xe thôi thì bạn còn gồng nổi, chứ 50-60% thì e rằng hơi mệt. Nếu muốn có chiếc xe chở gd đi đây đi đó thì đầu tiên nên đầu tư chiếc vừa tầm thôi, rẻ rẻ chút, càng góp ít càng tốt sau này có dk thì mình đổi xe không muộn. Chúc bạn mau có xe chở vợ con đi chơi mà không suy nghĩ nhiều về tiền góp ngân hàng hàng tháng ! :D
Nge bác làm IT đổi nghề ,,, mà lại đổi qua grab,, :D

• Like
Reactions: Osin and nellyczoby