Hạng F
29/10/16
11.586
22.239
113
Pháp
Sống ở SG mà thu nhập dưới 30 tr thì ko nên mua oto làm ji cho khổ, chi phí xe ở SG cao hơn hẳn ở tỉnh
Tại sao các bạn cứ nghĩ tiền với tiền, không nghĩ đến mạng sống và sức khoẻ ... Mạng thì có 1 , nhưng tiền thì có nhiều, nay vầy mai đó. Vậy bạn cứ đi bộ là khỏi sợ hao tốn .. đi xe đạp thì thể thao, khỏi ô nhiểm, khỏi đổ xăng .... 20 triệu có thể ... không phải là không đi 4B được đâu nha ...
Lúc có chuyện thì tại vì .. tiếc thay ...phải chi .... chuyện nầy ở VN dư thừa quá nhiều rồi
miển sao họ lo 7 triệu/tháng là OK .. chưa tính vài năm kh phải là 20 mà là 30 ... 100 triệu thì sao ?

Hạng C
6/9/13
668
923
93
Đồng Nai
Khuyên chân thành chủ thớt là không nên. Em đã trải qua và thực sự là địa ngục. Em may mắn hơn bác chủ vì em được mẹ vợ cho tiền mua, mà về nuôi nó còn thấy mệt, chứ đừng nói chuyện vay trả góp. Giờ 2 vợ chồng tháng 80tr nuôi 2 con, 2 xe mà vừa đủ (em ở quê đấy). Với 20tr/tháng bác mê lắm thì làm con Morning lướt, phục vụ đi lại nhẹ nhàng thôi. Bỏ ý tưởng trả góp đi. Mua xe để nó phục vụ mình, đừng mua về rồi đau não ko dám đi đâu, mệt mỏi lắm.

• Like
Reactions: nellyczoby
Hạng B2
18/5/16
223
271
63
42
Nuôi xe không tốn nhiều đâu, nếu bác ở tỉnh + trả thẳng + dùng gia đình. Như mình chi phí 1 tháng 700k xăng cho khoảng 600km. Hổm rày dịch bệnh không đưa gia đình đi chơi cuối tuần được hầu như không tốn gì. Phí cầu đường thì nạp VETC 1 năm khoảng 1.5tr là cùng. Bảo dưỡng thì xe mới tầm 700k-1tr cho mỗi 5000 km thôi.
Ha ha thánh phán đây rồi!!
- 700k cho 600km chắc bác này đi xe máy nghĩ mình đi oto.
- Dịch bệnh ko đi ko tốn phí gì... Bác mua xe về để ngắm à?...

--> Nghe bác này có mà bán nhà trả nợ!!!

• Like
Tập Lái
30/6/18
14
25
13
nếu chủ thớt ở sg thì trên 20 triệu bỏ ý định mua xe bạn ạ,

Sg chi phí nặng, bác lại có con nhỏ! Tính ra 20tr thì chi phí chỉ vừa đủ cho bác sinh hoạt + Chi phí xe cộ + trả góp/tháng.

Vợ con tính sao hả bác?

Tới lúc bác thấy sao kê hàng tháng về là lại toát mồ hôi @@

• Like
Hạng D
8/2/17
1.113
1.714
113
36
Ha ha thánh phán đây rồi!!
- 700k cho 600km chắc bác này đi xe máy nghĩ mình đi oto.
- Dịch bệnh ko đi ko tốn phí gì... Bác mua xe về để ngắm à?...

--> Nghe bác này có mà bán nhà trả nợ!!!
Tôi ở tỉnh thì thống kê thực tế tôi làm trên Excel tính ra chỉ 1160,195303 đồng/1km thôi nhé bác, chưa tới 1200đ nữa. Dịch bệnh đi vòng vòng quanh địa phương, không đi tỉnh khác ở thì tháng trước đổ 700k tới giờ vẫn chưa hết nhé bác, cũng không tốn phí cầu đường. Nhà có chỗ để xe, có mua máy rửa nên cũng không tốn mấy khoản gửi, rửa xe nhé.

• Like
Hạng C
20/6/17
655
1.116
93
46
Nuôi xe không tốn nhiều đâu, nếu bác ở tỉnh + trả thẳng + dùng gia đình. Như mình chi phí 1 tháng 700k xăng cho khoảng 600km. Hổm rày dịch bệnh không đưa gia đình đi chơi cuối tuần được hầu như không tốn gì. Phí cầu đường thì nạp VETC 1 năm khoảng 1.5tr là cùng. Bảo dưỡng thì xe mới tầm 700k-1tr cho mỗi 5000 km thôi.
Bác chạy chiếc gì vậy? Nhớt bao nhiêu 1 lít mà bảo dưỡng có nhiêu tiền à Bác?

Hạng C
20/4/18
969
1.793
108
47
Bình Dương
dạ em tính hết dịch mới mua , hỏi ý kiến của những người đi trước thôi ạ
E trai, thu nhập 20tr/ tháng thì ko ai góp ý cho em chính xác được đâu vì nó chưa tính chi phí của toàn gia đình em?
E cần phải cho biết số dư hàng tháng sau chi phí thì mới tư vấn chính xác được.
Việc chạy dịch vụ thêm giờ cũng khó khăn hơn trước nhiều và thực sự ko ngon và lưu ý xe của em sẽ phải đeo biển vàng, với cách viết của em thì biển vàng sẽ ko phù hợp với GĐ em đâu! :)
Dịch dã thì phải ít nhất giữa năm 2022 mới có thể tạm lắng khi 70% dân được tiêm vasccin hoặc có thuốc đặc trị Covid.
Vay NH mua xe trong lúc này là ko hay vì giá xe đang giảm hàng ngày và nền kt đang đứng lại ở mọi lĩnh vực trừ điện lực + ngân hàng ăn nên làm ra!
Việc vay khoảng 300 tới 400 tr thì sẽ phải trả lãi và gốc hàng tháng từ 6 tới 9 triệu tùy thời gian vay và ngân hàng.
Sơ bộ thế!
Thanks

Hạng C
20/4/18
969
1.793
108
47
Bình Dương
Seltos nhé bác. Lần bảo dưỡng 1 vạn gần nhất đây
View attachment 2512115
Xe mới đang lâng lâng sung sướng nên bác quên mất là mình đã trả tiền cho BH, đăng kiểm, bảo trì đường bộ, BH thân vỏ....
Sau 3 năm thì chi phí sẽ còn tăng lên rất nhiều...
Tuy nhiên sung sướng thì chắc chắn rồi, nếu có tiền thì cứ mua thôi....
Tiện nghi, an toàn là trên hết. Lưu ý có ô tô là sẽ đi chơi nhiều hơn nhé...!

Hạng D
8/2/17
1.113
1.714
113
36
Xe mới đang lâng lâng sung sướng nên bác quên mất là mình đã trả tiền cho BH, đăng kiểm, bảo trì đường bộ, BH thân vỏ....
Sau 3 năm thì chi phí sẽ còn tăng lên rất nhiều...
Tuy nhiên sung sướng thì chắc chắn rồi, nếu có tiền thì cứ mua thôi....
Tiện nghi, an toàn là trên hết. Lưu ý có ô tô là sẽ đi chơi nhiều hơn nhé...!
Ngoài BH trả hàng năm thì mấy món kia mua 1 lần 2 năm rưỡi luôn bác, cũng không bao nhiêu. Mua xe xong chi phí nhiều nhất là khách sạn và đi chơi thôi, chứ mấy khoản liên quan trực tiếp đến xe không đáng bao nhiêu,kk. Như mình 30/4 vừa rồi làm 1 chuyến Đà Nẵng xong, về là tránh dịch luôn :D
https://www.otosaigon.com/threads/h...-qua-9-tinh-thanh-pho-dip-30-04-2021.9011105/

• Like