Thảo Luận Chung Thủ tục đổi bằng lái

Hạng B2
13/11/08
408
832
93
NHÀ TUI
trung phi nói:
Bác nên đi đổi luôn đi vì chỉ còn mấy ngày nữa hết hạn rồi. Trước hết bác ghé LCT xin cái đơn và phiếu khám sức khỏe. Về khai và lấy dấu chứng thực (của địa phương hoặc Cty bác đang làm) vào đơn + 4 hình 3x4 (01 tấm dán vô đơn, 01 tấm dán vô phiếu khám sức khỏe, 02 tấm đính kém đơn). Khi đi đổi GPLX bác chỉ cần mang theo: đơn, phiếu khám sức khỏe, hình, bằng lái + bản photo có thị thực (nếu đổi bằng sớm khoảng 1 tháng và cần giữ bằng chính để sử dụng trong thời gian đổi) và CMND.
Bác nên tới sớm, lấy số đăng ký nộp HS trước rồi hãy đi khám sức khỏe. Vì khám xong có thể bác vẫn còn phải chờ đợi vì quá đông (tất nhiên là tùy ngày nhưng thường là hơi bị đông). Khám sức khỏe thì quá đơn giản: nộp tiền, khai ...xong.
Nhớ đừng để trễn hạn quá một tháng sẽ bị thi lại lý thuyết, cực lắm.
Chúc bác mọi việc suôn sẻ.
bác qua 111 Tân Sơn NHì làm cho nhanh

Hạng B2
9/5/09
353
1
0
37
Thế thì toi, ngày 15/ 05 là hết hạn……:cool:.? Luật phải đổi trước một tháng mà bác !

Hạng B2
2/8/05
345
2.153
93
TP HCM
Tháng 4 vừa rồi em đổi bằng ở quận 7 cũng rất nhanh, bắt đầu làm việc từ 7h30 nhưng 8h đến cho chắc, nó là trung tâm dạy nghề, có chỗ đậu xe trong sân, đến chẳng có ai nên ko phải chờ đợi gì, nộp xong về luôn mất đúng 5 phút. Đến hẹn lấy bằng cũng vậy, ko phải chờ đợi xếp hàng gì hết.

Hạng B2
5/9/09
464
20
18
hoangthanh_prado nói:
Thế thì toi, ngày 15/ 05 là hết hạn……:cool:.? Luật phải đổi trước một tháng mà bác !

Đâu có đâu bác, cứ đổi đúng ngày thôi, trễ 1 tháng phải học lại lý thuyết.

Hạng B2
9/5/10
335
707
93
Các bác lưu ý, theo NĐ 34 có hiệu lực từ 20.05.2010, ngoài việc GPLX quá hạn 1 tháng phải thi lại lý thuyết, NĐ 34 còn qui định được phép giam xe, tạm giữ phương tiện đến 10 ngày trước khi ra quyết định xử phạt VPHC tại điều 54 của NĐ khi GPLX đã hết hạn sử dụng dưới 6 tháng nha !

Em đọc được thông tin này từ bài viết trên báo Giao thông vận tải online, liệt kê các trường hợp vi phạm bị tạm giữ phương tiện 10 ngày theo điều 54 của NĐ 34 như sau :

Quy định mới về tạm giữ xe ô tô vi phạm, thời gian giữ đến 10 ngày

Lực lượng TTGT đường bộ, các đơn vị chủ phương tiện và tập thể lái xe trong ngành cần biết quy định mới về “Tạm giữ phương tiện giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm”.

Quy định này được nêu tại Điều 54 Nghị định 34/2010/NĐ-CP của Chính phủ do Thủ tướng Nguyễn Tấn Dũng ký ban hành (thay thế Nghị định 146/2007/NĐ-CP) và có hiệu lực thi hành từ ngày 20/5/2010 trên phạm vi toàn quốc về xử phạt vi phạm giao thông đường bộ. Điều 54 ghi rõ: Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 10 (mười) ngày trước khi ra quyết định xử phạt. Trong đó có một số trường hợp vi phạm sau đây bị phạt tạm giữ xe ô tô đến 10 ngày mà chúng ta cần quan tâm:

1. Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80miligam/100mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở.

2. Không có giấy đăng ký xe.

3. Không gắn biển số xe.

4. Không có Giấy chứng nhận hoặc Tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường, hoặc có nhưng đã hết hạn.

5. Điều khiển xe gắn biển số không đúng với biển số trong giấy đăng ký xe.

6. Sử dụng sổ chứng nhận kiểm định, Giấy chứng nhận, Tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường không do cơ quan có thẩm quyền cấp.

7. Có GPLX ô tô nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 6 (sáu) tháng.

8. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe ô tô.

9. Không có GPLX ô tô hoặc GPLX ô tô bị tẩy xóa.

10. Điều khiển xe ô tô mà lái xe không chấp hành yêu cầu kiểm tra về chất ma túy, nồng độ cồn của người kiểm soát giao thông hoặc người thi hành công vụ.

11. Điều khiển xe trên đường mà trong cơ thể có chất ma túy.
A.T.G.T

Hạng B2
10/5/07
208
352
63
hoangthanh_prado nói:

Được phép đổi trước hoặc sau ngày hết hạn 1 tháng.

Hạng D
13/9/07
1.221
7
38
46
SÀI GÒN
thủ tục dể òm pác ui...lên xin giấy về cty bụp cái dấu...lên khám sức khỏe..30ngan...vô nộp phát..10 ngày có..có gì mà căng thẳng pác ui

Hạng B2
5/9/09
464
20
18
Em lấy được GPLX mới rồi, kỳ này được gia hạn 5 năm lận các bác, 2 kỳ trước được có 3 năm à, do có kinh nghiệm hả các bác?
Em có hỏi khi nào làm thẻ bằng nhựa, bác cán bộ trả lời "ko nghe nói chuyện đó"... chắc tới tết quá.

Hạng D
7/3/07
2.225
53.807
113
Diana nói:
Em lấy được GPLX mới rồi, kỳ này được gia hạn 5 năm lận các bác, 2 kỳ trước được có 3 năm à, do có kinh nghiệm hả các bác?
Em có hỏi khi nào làm thẻ bằng nhựa, bác cán bộ trả lời "ko nghe nói chuyện đó"... chắc tới tết quá.

Bằng lái B2 tăng thời hạn lên 5 năm vài năm nay rồi bác ạ, kể cả cấp mới

Hạng D
17/4/06
1.429
15
38
55
Diana nói:

qui định mới là 5 năm, chứ không phải ... ưu tiên cho riêng bác đâu, hihi

em cũng hỏi vụ cái thẻ nhựa, và nhận được câu trả lời là ... y chang như bác.