Hạng C
11/10/09
904
732
93
HCM
Đời không như là mơ Các bác ạ. Em kể trường hợp của Em để các bác chém.

Xe em đời 2007, Qua các bước:
- Chủ là Công ty A (đứng tên đầu tiên), có giấy xuất xưởng, có hóa đơn từ xưởng cho Công ty A. Nói chung bước này đủ.
- Công ty A chuyển cho Công ty B, Công ty B là doanh nghiệp mua bán xe năm 2008.
- Đến cuối 2008 đầu 2009, Em mua lại xe đó từ Công ty B, Công ty B xuất hóa đơn đầy đủ cho Em; Em sang tên và mọi thứ OK hết. Nói chung từ Cty B qua Em là đầy đủ, cà vẹt tên Em từ 2009. CSGT có bàn giao cho em một số giấy tờ gốc gì gì đó và Em lưu giữ từ 2009 đến 2017.
- Đến 2017 Em bán về Tỉnh cho người quen và Em đi rút Hồ sơ luôn.

Em viết tiếp...

Hạng C
11/10/09
904
732
93
HCM
Đến khi rút gốc, thì em làm đầy đủ các thủ tục như Bác chủ đề cập, không sai sót... Em là người đi nộp. Cò nói với Em là 5 triệu lấy trong ngày, hoặc 2.5 triệu sau 1 tuần sau khi đã xem qua Hồ sơ của Em! Em tự nộp???

1. Em vào nộp: Cán bộ nói thiếu một HÓA ĐƠN từ Công ty A cho Công ty B, Em kiểm tra tất cả Hồ sơ trước đây CSGT đưa Em thì đúng là không có hóa đơn này... Thực ra thì ngoài tầm của Em rồi. Em hỏi cách giải quyết?
2. Cán bộ bảo Em lên Phòng Hồ sơ gốc, cũng trong khuôn viên 282, Em lên gặp Nhân viên phòng này, lục ra thì cũng không có HÓA ĐƠN đó!!! ...chết chưa???
3. Em quay lại chỗ nộp Hồ sơ ban đầu thì được trả lời là không biết và muốn đủ Hồ sơ thì phải đi tìm lại Hóa đơn đó... Cái Hóa đơn cách đây 9 năm và không liên quan đến Em; vì ở giai đoạn trước khi Em mua xe này mà. Công ty A, B không biết có còn tồn tại hay không nữa...

Và được gợi ý là Em nên gặp ai đó để xử lý, Xếp của Phòng này hay... chứ Bộ phận này không nhận.

4. Em cầm Hồ sơ đi gặp Xếp, may quá Xếp có mặt, thái độ thì Các bác cũng hiểu rồi... nãn vãi.

Hạng C
11/10/09
904
732
93
HCM
5. Xếp nghiên cứu qua Hồ sơ và gọi điện đi đâu đó mấy cuộc gọi hỏi Thông tư, Nghị định,... và sau một lúc Em lo lắng thì cuối cùng nghe một cuộc trao đổi của Xếp qua điện thoại (Em đứng đó luôn) với ai đó là năm 2009 chỉ cần Hóa đơn cuối cùng!!!!

6. May quá, thế là Xếp gọi xuống bộ phận nhận Hồ sơ nói rằng HÓA ĐƠN cuối cùng năm 2009 nên Phòng cứ nhận Hồ sơ xe này đi. Em cảm ơn rối rít (dù đâu phải lỗi của mình)...

7. Quay lại Phòng nộp Hồ sơ thì nhận được ánh mặt hình viên đạn dù cuối cùng cũng phải nhận Hồ sơ của Em. Giấy hẹn sau 8 ngày, 15g của ngày đó.

8 ngày sau

8. Em đến trước giấy hẹn 5 phút là 14g55 phút chiều... chưa đến giờ chưa tiếp... Cuối cùng đến 15g Em được nhận lại toàn bộ Hồ sơ gốc... Nói chung thái độ rất hằng học.

Kết thúc quá trình, Em suy nghĩ rất nhiều:
- Hồ sơ mình đủ, vậy HÓA ĐƠN kia cần để làm gì, nếu qui định phải cần có nó thì sao cho Em sang tên từ đầu năm 2009, mà không bắt Em đi tìm từ thời điểm đó.
- Hay là tự vạch ra chi tiết để làm khó nhau... Cò bên ngoài đông như quân nguyên!
- "Giả nai" là yếu nghiệp vụ, quên qui định là không cần HÓA ĐƠN này để ...

Đây là chuyện thật 100% các bác ạ.

• Like
Reactions: thanhdan103
Hạng F
10/1/15
10.235
14.325
113
Tình hình là sau khi đi rút hồ sơ gốc xe em về để sang tên, em thấy thủ tục cũng đơn giản với nhanh chứ không lâu lắc rườm rà lắm nên muốn chia sẽ với các bác đã, đang và sẽ có ý định rút hồ sơ gốc tại Tp HCM sang tên về các tỉnh!

Đầu tiên các bác tải file word mẫu đơn này về: [link]http://www.mediafire.com/view/?xpdsug96pes95fm[/link]

Sau đó photo ra 2 bản, và điền các thông tin như sau:
1/ Từ phần 1 => 4 các bác lấy cái cà vẹt của xe các bác ra điền thông tin vào, CMND chủ xe thì trên hợp đồng mua bán hoặc ủy quyền có ạ!
2/ Phần 5,6 ghi tên của người mua trên hợp đồng mua bán! Cái này phải là hợp đồng mua bán mới được nha các bác, nếu là ủy quyền thì phải đi hủy ủy quyền để làm lại hợp đồng mua bán!
3/ Phần 7 ghi lý do như mua lại, được cho, tặng, thừa kế,.....
4/ Phần 8 ghi: cà vẹt xe, Hợp đồng mua bán (bản chính), Hợp đồng ủy quyền (bản chính) [riêng cái ủy quyền này là của bác nào mua lại của người được ủy quyền]

Sau khi điền 2 tờ y như nhau, các bác đưa cho chủ xe (người đứng tên trên cà vẹt kí)! Trường hợp mua lại của người ủy quyền thì trên chổ kí tên ghi "Người được ủy quyền" rồi đưa cho người được ủy quyền kí!

Sau đó các bác tháo 2 biển số xe ra (khuyến cáo chạy xe về nhà hay chổ giữ xe rùi hãy tháo nha các bác) tháo lun mấy cái bọc biển số hay linh tinh lun, chỉ để biển số không thôi!

Đem tất cả giấy tờ như: cà vẹt xe, hợp đồng mua bán (bản chính), hợp đồng ủy quyền (bản chính), 2 tờ khai sang tên di chuyển, CMND của người mua xe, và phải là người có tên trên hợp đồng mua bán đi nha các bác! (e đem luôn sổ đăng kiểm mà không thấy kiểm tra)

Các bác đem hết lên trên 282 Nơ Trang Long Quận Bình Thạnh, chạy thẳng vào trong, nhìn bên góc phải có phòng sang tên di chuyển, các bác gài gim hết giấy tờ rồi để vào rổ chờ thứ tự, còn biển số thì ôm trên tay :D

Sau khi tiếp nhận hồ sơ thì CSGT sẽ viết giấy hẹn các bác 7 ngày lấy hồ sơ, trên phiếu hẹn có in dòng chữ: "phiếu chỉ có giá trị 10 ngày kể từ ngày kí" nên em nghĩ hồ sơ rút dưới 10 ngày, trừ khi hồ sơ xe bác khó hay lâu quá CSGT đưa phiếu hẹn khác thì em không biết nha! Còn em thì đúng 8 ngày sau em lên lấy là có hồ sơ gốc cầm về rồi! Em thấy nên để chậm 1 ngày đi lấy cho chắc! tới sớm nộp giấy hẹn là lấy cũng nhanh lắm các bác, cũng người trên hợp đồng mua xe đem theo CMND lên lấy thôi

Theo kinh nghiệm bản thân thì em có 3 cái như sau:
1. Đi sớm, nộp sớm, về sớm vì CSGT thấy hồ sơ và giấy tờ ok hết sẽ thu biển và viết giấy hẹn, không quá 10'
2. Nên đi 2 người, vì sân trên 282 rất rộng với để xe vô tư nên khi đi 2 người sẽ không mất tiền gửi xe và quan trọng hơn khi người ta đang gửi xe thì mình để xe đó vào nộp hồ sơ luôn đỡ mất thời gian!
3. Hoàn toàn không mất phí nên các bác mà có lỡ nghe ai nói rút hồ sơ 100k tiền cafe thì cứ dong thẳng xe vào trong 282 luôn, lần đầu đi em cũng nghe thấy ngon bổ rẽ nên ngồi cafe hỏi thử, mấy ảnh chỉ tận tình chu đáo luôn, khi hồ sơ em đủ thì nói một câu xanh rờn: "Phí rút hồ sơ của em là 2tr5" em nghe hoản quá nói thôi thì kiu "thôi! 2tr làm cho, chứ không 20 ngày em lấy hồ sơ thuế nó phạt 8tr đó" e nghe xong em dẹp lun đi vào nộp, làm em mất thời gian với lại đến sau nên ngồi đợi lượt 1 tiếng luôn! Còn bên thuế dưới Đồng Nai thì em đã hỏi, họ nói là có thể gia hạn nộp thuế để sang tên và không phạt gì hết! Còn các tỉnh khác em không biết ạ!

Em biết nhiu đây thui các bác có gì bổ sung giúp em! Thanks các bác đã ghé thăm!
Đúng là chỗ rút HS làm rất công tâm đó bác. Hôm trước e rút hs, nhờ người được ủy quyền ký sẵn (tải mẫu của PC67 về), đem ra mấy ảnh k chịu, bắt gọi người được ủy quyền ra ngay tại phòng đưa CMND ra cho mấy ảnh coi xong ký vào giấy thì mấy ảnh mới chịu. Ảnh nói là sợ giả mạo, sau này người mua thiệt thòi. E nghĩ cũng hay và ngta làm đúng thủ tục chứ k có làm khó mình (Dù vậy chiều đó e cũng chạy bở hơi tai vì phải réo bác chủ xe ra ký trong lúc trời mưa tầm tã, kẹt đường mà thời gian chỉ còn nửa tiếng-16h20 là ngưng nhận thủ tục). Cầm giấy hẹn 7 ngày e mừng, đúng hẹn lên lấy thì anh Nguyễn Phạm Sơn Quyền nói hs chưa về, mai lên lấy đi?! E nghĩ bụng..hổng lẽ.... Mà thôi, cứ bấm bụng về Long An rồi mai lại phi lên lần nữa coi sao, nếu chưa có hs thì tính tiếp. Sáng hôm sau lên, ảnh lấy hs ra, có liền. Hoan hô tinh thần lviec của anh Quyền!

Hạng B2
1/10/12
146
151
43
Biên Hoà Đồng Nai
Chào các bác, em quên mật khẩu nên đến giờ mới vào lại được, không biết hiện tại thủ tục có khác gì nhiều không các bác nhỉ????

Tập Lái
11/11/12
3
0
1
Các bác cho em hỏi là hiện giờ thời gian rút hồ sơ vẫn là 7-10 ngày nhận được kết quả ah? liệu qua cò có rút được trong ngày không và nếu được thì giá là bao nhiêu?