Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
30/5/12
2.632
5.817
113
Em ơi Sài Gòn phố
Chào các bác ,

Tình hình trước giờ em theo dõi mục bất động sản đã lâu mà chưa thấy thớt nào mô tả về thủ tục sang tên đăng bộ nên em mạo muội làm 1 thớt để chia sẻ những gì em vừa trải qua ạ :

Số là em vừa mua 1 căn nhà ở P.9 Tân Bình, nhân tiện làm luôn sổ cho căn nhà của bà già ở P.13 quận Tân Bình.

Qua các bác môi giới cò lái giới thiệu dịch vụ sang tên đăng bộ thì em hơi thất vọng, vì chi phí thực tế thì rất thấp và giờ là 1 cửa 1 dấu nên thời gian cũng khá nhanh. Ngoài việc khi kí hợp đồng môi giới 3tr đồng, các công đoạn và chi phí phát sinh thực tế như sau :

1-Công chứng mua bán nhà đất : Cái này bên bán chịu, nếu vào công chứng công thì thường phải bồi dưỡng thêm cho công chứng viên 2 đến 300k.

2-Đóng thuế trước bạ và thuế thu nhập cá nhân : Bên bán chịu thuế thu nhập 2%, nếu đó là tài sản duy nhất thì được miễn thuế. Bên mua chịu thuế trước bạ 0,5% trên giá khai báo nhưng tuỳ thuộc vào bảng đơn giá đất ở khu vực, nếu hơn sẽ tính theo bảng giá nhà nước.

3-Giải chấp nhà đất ở quận : Môi giới báo em chi phí 1 tr, thời gian giải chấp 3-7 ngày, chí phí 3tr thì hôm nay nộp mai lấy. Thực tế em làm : Hôm nay nộp, mai lấy chi phí 40.000 VNĐ là hết.

4-Bản vẽ hiện trạng ( khi cấp sổ mới) : Môi giới báo em 5tr là chi phí vẽ thường,20-30 ngày xong, nhanh thì 7tr, 12-15 ngày xong trong khi nhà em 330m2 nhân với đơn giá 8.000 thì khoảng 2,65tr.

5-Tập hợp đầy đủ giấy tờ : tờ khai thuế trước bạ, sổ hồng cũ, bản vẽ hiện trạng để nhận biên nhận đăng bộ.

Tập Lái
22/12/12
22
0
0
Cám ơn bác nhiều lắm. Anh em rút kinh nghiệm, nhiều thủ tục giờ tự làm, nhanh và rẻ.

Ví dụ: Làm lại CMND 3k ở CA quận, 6k ở CA TP HCM. Chờ 14 ngày.
Làm lại cà vẹt xe: 150k, 6-14 ngày.
Bằng lái xe gắn máy: Khám sức khỏe 40k, đóng phí 30k, chờ 2 tháng....

Hạng B2
12/10/12
141
8
18
Em công nhận thủ tục bây giờ công khai lắm, mình cứ tuần tự đi làm thôi, không cần qua môi giới. Hôm em đi nộp hồ sơ đăng bộ ở Q7, họ chỉ nhận nộp buổi sáng, em lại đi vào buổi chiều. Thấy em đứng lớ ngớ, 1 bác cò đến nói em đưa 300K nộp vô luôn cho, mai sáng khỏi đi. Em từ chối không dám đưa giấy tờ cho bác ấy, sáng hôm sau tự nộp mất 5ph. Mọi trình tự của thủ tục được đưa lên mạng hết, mình cứ theo dõi và làm theo. Em còn ngán cái vụ làm sổ mới mất thời gian (có địa chính xuống đo vẽ bản vẽ hiện trạng) nên chỉ cập nhập tên trên sổ. Sau này xây nhà, em đổi sổ luôn.

Thật ra các bác cò giờ ít kiếm ăn hơn với cơ chế 1 cửa 1 dấu. Em rất thông cảm, các bác này cũng chỉ là "đặc phái viên" của 1 nhóm cán bộ quận ngồi sau cánh cửa kia. Họ làm chậm chạp, cứ như bị buộc phải làm ấy, việc của dân không liên quan đến họ vì họ cũng chẳng kiếm chác được gì.

Last edited by a moderator:
Bác ơi đọc bài viết của Bác thấy bo ích quá vì mình cũng đang lan cân thủ tục làm sổ hồng quá nè.
Chuyện là vay: Mình bán căn hộ Phú Lợi 1 tại Phường 7 Quận 8 cho người quen giá bán là 780tr bao gồm vat (can hộ đã có sổ hồng?)
- Các chi phí như cong chứng, khai thuế thì mình biết rồi nhưng mình chỉ khai có 500 triệu thôi để giảm thuế TNCN và truc bạ cho người mua luôn

Hỏi: trường hợp khai thuế như vậy có được ko?
Tiếp theo là phần đăng bộ mình thấy bạn có để phai cần vẽ lại gì đó mình chưa hiểu và căn hộ của mình dt 75m2 thì tổng chi phí khi đăng bộ đến khi có sổ là bao nhiêu? Nhờ Bác giúp dùm nhé.
Chân thành cảm ơn.
Thuý Hồng
0944566509

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
22/2/11
698
7.526
93
Sài Gòn
phải nói là ăn rất dày luôn. Lần trước em cũng tốn 3 tr :(

Có lần em hỏi thủ tục công chứng tài sản duy nhất, bác môi giới bảo chi 1,5 tr vô công chứng "quen" làm liền trong buổi sáng. Em chê mắc, vô đại 1 văn phòng công chứng, cũng làm xong liền trong buổi sáng, hết 300k.

Bác ơi, vô công chứng thì Bác ra ngay phòng công chứng tư ,các nơi ấy xem khách hàng là thượng đế chứ cần gì nhờ người khác làm.
Chỉ khi nào làm thủ tục nhà Bác không có thời gian mới ủy quyền cho môi giới đi làm thôi mà.

Status
Không mở trả lời sau này.