Em cũng là mô giới bđs mới vào nghề mà sao đọc qua thấy mọi người không mấy thiện cảm với nghề mô giới lắm.
Cũng may em có người đỡ đầu chỉ dạy tốt :D
Bán đâu nói đó, giá nhiêu nói đó không nói điêu mà nhiều khi gặp khách hàng cũng chẳng ai tin mấy cả :D phải chứng minh cho họ thấy không thôi

Hạng B2
19/6/16
362
1.074
93
Thằng ku em nhà em rao bán nhà, nhờ qua cò (cùng ở gần đấy) nhưng mấy tháng liền không khớp được. Sau này mới biết là cò kê giá cao quá, đã thế còn suốt ngày đòi thằng ku em giảm thêm cho dễ khớp.
Cuối cùng thì thằng ku em cũng tự tìm được khách, không qua cò dẫn mối. Hôm khách đến ký hợp đồng nhận nhà thì thằng cò kéo 1 đám lâu la đến đòi tiền hoa hồng, dọa nếu không trả tiền thì không cho chủ mới chuyển đến ở, cuối cùng phải xì cho nó 1/2 chi phí môi giới. Mất dạy thiệt!
Khả năng cao là khách được cò dẫn trước rồi sau tách ra đàm phán riêng với chủ để được giá rẻ hơn. Chứ bình thường thì cò sao manh động thế được, láo nháo cho lên phường luôn.

Hạng D
2/5/16
1.926
1.874
143
Khả năng cao là khách được cò dẫn trước rồi sau tách ra đàm phán riêng với chủ để được giá rẻ hơn. Chứ bình thường thì cò sao manh động thế được, láo nháo cho lên phường luôn.
Tôi đã nói rõ là khách do thằng ku em tự tìm kiếm. Khi thằng cò dẫn đàn em đến không cho chuyển nhà, thằng em gọi CAP thì được trả lời là tranh chấp dân sự, tự thỏa thuận với nhau đi và được khuyên là cho nó mấy đồng cho xong chuyện.

Hạng C
3/6/16
707
1.281
93
Hoặc là bạn còn quá non, hoặc bạn là dân xã hội nên không cò nào dám động tới bạn. Nhà tôi cho thuê mặt bằng, anh thuê trực tiếp chạy xe tới gặp đặt vấn đề thuê nhà không thông qua cò nào (nhà anh ấy cách nhà tôi 1 phường), thế mà mới sau khi ký hợp đồng thì cò đã nhào tới đòi xin tiền môi giới mặt dù chúng còn chẳng biết ai đã thuê nhà tôi, chúng chỉ rình coi có người nào tới nhà tôi ký hợp đồng là lao vào nhận vơ thôi.

Hạng D
26/8/05
3.937
22.868
133
Tôi đã nói rõ là khách do thằng ku em tự tìm kiếm. Khi thằng cò dẫn đàn em đến không cho chuyển nhà, thằng em gọi CAP thì được trả lời là tranh chấp dân sự, tự thỏa thuận với nhau đi và được khuyên là cho nó mấy đồng cho xong chuyện.
E bác hiền. Gặp e thì khỏi đi. Mấy thằng cò vặt đc bao nhiêu thế lực. CA kg xuống thì e phang luôn, cod đánh nhau là phải xuống. Kg phải tiếc tiền, nhưng ghét!

Hạng B1
Bạn hồi giờ môi giới, làm HĐ có ghi điều khoản hủy mua mất cọc phải chia tiền cọc cho môi giới kg? Nếu có mà khách chịu thì một là khách kg để ý, hai là bạn bán quá giỏi, chứ hằng hà môi giới kg dám đòi, bạn dám đòi thì ai mà chọn! Còn nếu kg ghi, khách thông cảm sẽ cho, chứ đấy kg phải nghĩ vụ mà lý luận.
Em làm môi giới và hợp đồng em vẫn ghi nếu giao dịch không thành công thì bên thụ hưởng sẽ trả một phần phí môi giới mà bác. Em thấy điều này là bình thường và cũng có qua có lại mà bác.
- Môi giới cũng thường bị chủ nhà chơi chiêu lắm
+ Dẫn ông chồng xem nhà xong xuôi, xong bà vợ đi gặp chủ mua. lúc gọi lại thì nói vợ a mua, a biết gì đâu.
+ Hẹn chủ khách gặp nhau, hỏi rõ ràng phí trước là 1% rồi. Tới nơi gặp chốt xong xuôi thì "nãi con nói với cô mà giờ chú không chịu 1%, 0.5% thôi "
Đây là 2 trong số các trường hợp của em, xong việc thì cũng phải chịu thôi. Nói chung là khách hay chủ nhà hay môi giới gì thì cũng tùy người.

Hạng B2
27/7/13
196
807
110
Cò bây giờ ít ai giữ đc đạo đức nghề nghiệp lắm mấy anh. Mình mua thì nó tâng lên mây, mà mua của cò khác là y như rằng nó đi nói xấu mình, nào là khách của tao đồ... mặc dù cùng 1 sp đó nhiều cò chào. Nhiều cò chợ búa lắm, nhiều khi mua đc căn ưng ý mà cò khác ngứa mắt nó tuyên bố luôn là éo làm ăn đc coi chừng. Xã hội này bát nháo, nếu mình kg dữ thì sẽ bị chúng nó đè đầu cưỡi cổ. Tốt nhất là làm thân với 1 vài dân anh chị họ bảo kê cho làm ăn. Chứ lâu lâu gặp 1 vài cò mất dạy hoặc hàng xóm hung hăng thì mình chỉ phí nc bọt với tụi nó, chả đc gì. Cứ gọi mấy anh chị xã hội đến thay mặt nói chuyện là xong!

• Like
Reactions: chicong16
Hạng B2
17/4/17
111
220
43
Em thề là em chúa ghét gọi làm phiền lúc sáng sớm và nửa đêm. Đời nào mới sáng 6h có người gọi chào đất nền. Lạy luôn mà.
Gần nhà có ông chú cứ 6h sáng hàng tuần dắt xe nói với vợ là đi xem đất nền, bà vợ không tin. Nghi ngờ chồng làm chuyện mờ ám nên kêu đứa con gái lớn âm thầm theo dõi, vừa đến cầu vượt Bình Phước thấy bố mình bắt chuyện với 1 phụ nữ, tưởng cô này tòm tem với bố mình nên cô con gái chạy tới nện cho mấy phát....cuối cùng mới vỡ lẽ là cô này là NV môi giới nhà đất đang dẫn bố mình xuống Dĩ An xem đất nền :p

• Haha
Reactions: chicong16
Hạng D
15/9/08
2.040
2.215
123
Tôi cũng có 1 vụ mới đây
Hưng Thịnh Q7.. vì tôi mua cho đưa em o NN, truoc cung đang mua Richmond Nguyen Xi..
Sales chào , so do vị trí các thứ..tôi chon mã căn này kia xong..nói chăc như đinh là anh Cọc đi em sẽ bốc cho anh này kia nọ…( tôi bận ko có đi bốc ) OK cọc 50tr CK liền ...Tới ngày bốc thăm mẹ gì đó ,,,, alo bla bla là a ơi ko có căm số đó thôi anh lấy đỡ số này đc ko abc ….toi nói ko em anh báo đứa em rồi..vài ngày sau bao mới đi bốc nữa … ko đc số đó anh lấy số này ...ok tôi nói lấy số đó cũng đc… thấy làm giấy cọc gì đó rồi...gởi tôi nữa...ok chờ vài ngày sau alo a oi ah can đo h abc rồi ko đc...toi đây là tôi hiểu hàng
Chúng nó lấy tên mình cọc dc căn đó nhưng găm lại giao người khác ăn cò rồi đưa căn kháccho mình...dung tên KH đăng ký 2 ,3 phiểu bốc thăm,,,, dung Cọc KH để xào chẻ..cùng tôi nóiko mua nữa nhe em trả lại cọc dùm anh..vàingày alo nóia oi em chuyển anh 100tr nhe xong anh chuyển lạiem 50tr vì abcd ..tôi biết tỏng ngay là xào chẻ vì cty ko cho NV đúng tên mua hay cọcgì ó..Ok em giúp e.. Xong
Vài ngày nữa , alo a oi ( phải kêu mìh đi Hotel thì tốt quá), em sorry anh bua đó do abc nên em lỡ abc …. h em nhờ anh là e chuyen a 50tr roi anh chuyen lại giúp emm… con mẹ nó mìh đâu co ranh vay…. từ choi 2 ,3 ngày …ko la ko va block số ĐT,vay ma day mặt keu thằng chồg alo mìh nữa năg nỉ….
Môi giới mà xào chẻ và lợi dung KH , làm phien….thi nên coi lại đi. Thơm thì hốt còn Thúi thi dua kháh

• Like
Reactions: Toietmoi
Hạng C
3/6/16
707
1.281
93
Tôi cũng có 1 vụ mới đây
Hưng Thịnh Q7.. vì tôi mua cho đưa em o NN, truoc cung đang mua Richmond Nguyen Xi..
Sales chào , so do vị trí các thứ..tôi chon mã căn này kia xong..nói chăc như đinh là anh Cọc đi em sẽ bốc cho anh này kia nọ…( tôi bận ko có đi bốc ) OK cọc 50tr CK liền ...Tới ngày bốc thăm mẹ gì đó ,,,, alo bla bla là a ơi ko có căm số đó thôi anh lấy đỡ số này đc ko abc ….toi nói ko em anh báo đứa em rồi..vài ngày sau bao mới đi bốc nữa … ko đc số đó anh lấy số này ...ok tôi nói lấy số đó cũng đc… thấy làm giấy cọc gì đó rồi...gởi tôi nữa...ok chờ vài ngày sau alo a oi ah can đo h abc rồi ko đc...toi đây là tôi hiểu hàng
Chúng nó lấy tên mình cọc dc căn đó nhưng găm lại giao người khác ăn cò rồi đưa căn kháccho mình...dung tên KH đăng ký 2 ,3 phiểu bốc thăm,,,, dung Cọc KH để xào chẻ..cùng tôi nóiko mua nữa nhe em trả lại cọc dùm anh..vàingày alo nóia oi em chuyển anh 100tr nhe xong anh chuyển lạiem 50tr vì abcd ..tôi biết tỏng ngay là xào chẻ vì cty ko cho NV đúng tên mua hay cọcgì ó..Ok em giúp e.. Xong
Vài ngày nữa , alo a oi ( phải kêu mìh đi Hotel thì tốt quá), em sorry anh bua đó do abc nên em lỡ abc …. h em nhờ anh là e chuyen a 50tr roi anh chuyen lại giúp emm… con mẹ nó mìh đâu co ranh vay…. từ choi 2 ,3 ngày …ko la ko va block số ĐT,vay ma day mặt keu thằng chồg alo mìh nữa năg nỉ….
Môi giới mà xào chẻ và lợi dung KH , làm phien….thi nên coi lại đi. Thơm thì hốt còn Thúi thi dua kháh
Sale Hưng Thịnh khá là bát nháo. Từng gặp vài em hỏi thông tin dự án, cảm tưởng các bạn này khá non kinh nghiệm và thiếu kiến thức về dự án công ty mình trầm trọng, hỏi tới đâu ú ớ tới đó. Hồi trước khá thích cái MIA vì đối diện công ty, nhưng hỏi vài sale thì thấy thái độ không tốt nên thôi hẳn.