Thảo Luật Chung Thuê nhà Q4

Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
29/11/06
2.951
38.088
113
53
Em có 5 tỏi dư bác em làm con nhà phố trong mấy khu quy hoạch biệt thự ở quận 10-11, hê hê thế là xong 1 kiếp người :)
Nhà đường/hẻm nội bộ khoảng 6m/8m quận 10/quận 11 cũng đắt kinh, 6-7 tỏi mới coi được!
Về xây sửa lại nội thất thì cũng vài trăm :-(

Tập Lái
25/8/12
7
1
3
Thì mình cũng éo chịu nổi dân Q.4 nên giờ leo lên chung cư ở nè. Nói thật mới ở gần 1 tháng giờ thấy thích ở trên cao rồi đó.
Yên tĩnh, mát mẻ, sạch sẽ, không thấy kiến, gián, chuột đâu cả, Xe cộ gửi dưới hầm đâu ra đó. Không gian rộng ăn cơm tối xong đi dạo thật là...thoải mái. Cảm giác an toàn vì có bảo vệ bên dưới + thẻ từ thì ứ đứa nào lên được. Chẳng bù mấy căn biệt thự bên dưới rào hàng rào y như cái nhà tù. hehe.

Mình chưa bao giờ thấy "đối tượng" dân VP, dân đi làm mà thuê nguyên căn bên Q.4 cả.
Một là thuê 1 phòng giá 1-2 triệu/tháng. 2 là thuê hẳn căn hộ.

Đa phần giới thuê nhà bên dưới la dân buôn bán gần chợ hay dân tĩnh lên đây học hành.

Căn nhà bác định mua DT bao nhiêu? Hẻm? Đường? Đừng quan tâm nội thất, chỉ ở căn hộ mới chuẩn bị, nhà phố nhỏ thường cho thuê trống, ai ở thì dọn đồ vào.

Thanks Bác đã share,
Vậy đối tượng thuê thấy hên xui quá hả bác! Giá đó nói thiệt lòng cũng "meo"
Về căn nhà, khoảng 40m2 ah bác, được cái vuông vắn, xây kiên cố 2 tấm, trong hẻm 2.5 m thôi, lộ giới là 6m, nhà không dính lộ giới do lúc xây đã lùi vào rồi, ở khu xóm Miễu hẻm chạy ra đường Tân Vĩnh
Như em đã nói, dự định là mua nhà xong lấy tiền đó thuê chung cư ở, nhưng lúc này chưa đi được, vẫn phải ở lại Q4 thời gian nữa.

Em cũng đang cân nhắc dữ lắm, vì nói thiệt là đang để dành tiền lo miếng đất khác rộng hơn, rồi tự nhiên nhà hàng xóm kiu bán, thấy ham ham..

Hạng D
26/9/12
1.036
67.416
113
Ho Chi Minh City
Em từng ở Q.4. Tiện đủ đường nhưng xin đừng mua nhà đất ở khu dân cũ, và có lẽ cũng chỉ nên mua khu chung cư thương mại. Chả ai thuê nhà đất bên Q.4 mà trong khu dân cư cũ đâu bác chủ.

• Like
Reactions: Owner.Me
Hạng D
26/12/12
1.245
11.357
113
Em tò mò quá, bác nói cụ thể hơn 1 chút được không?

Em từng sống ở trung tâm quận 3, phường 15 quận 18, phường 15 quận tân bình và giờ quận 11. Không biết cái bác nói có tạp nham như quận 8 với quận tân bình không.

Tập Lái
24/9/12
16
45
13
Em có 5 tỏi dư bác em làm con nhà phố trong mấy khu quy hoạch biệt thự ở quận 10-11, hê hê thế là xong 1 kiếp người :)

Bác ngocquang19877 giúp tui kiếm 1 con nhà phố như vạy coi. Cảm ơn nhiều nhiều....

Tập Lái
25/8/12
7
1
3
Cũng không quá đến mức không thể ở nổi đâu, em đã và đang ở em biết..
Nhưng phải nói là giao thông cực kỳ thuận tiện. Sẽ có người thuê nếu họ chấp nhận về nhà là khóa cửa.
Khu gần nhà diện tích nhỏ hơn, xây tạm bợ hơn mà giá thuê cũng đã 7-8tr rồi, nhưng em sợ là với số tiền 12-13 tr họ sẽ tót lên chung cư mất cho an toàn.
Khó nghĩ quá

Hạng C
6/1/07
626
2.816
93
Q4 cho thuê căn hộ dễ hơn, nhà hẻm người lạ vô là thấy oải liền

Bò Hóng
22/1/13
1.554
33.181
113
Về trước mắt thì ai cũng nhìn thấy:
+ Nhà phố mua cho thuê thì ít hơn gửi ngân hàng
+ Chung cư mua cho thuê bằng hoặc cao 1 1 tẹo so với tiền gửi ngân hàng.

Về lâu về dài:
+ Nhà phố phát huy cái yếu tố về giá trị đất nên có bán đi hoặc giữ lại giá trị luôn luôn còn nguyên giá. Theo quy luật hay cách tính trượt giá hay là bằng trực quan thống kê từ trước tới nay việc bán đất khi nào cũng bán cao hơn lúc mua vào ( nhất là cái đất nội thị, trừ mấy cái nhà dự án ở xa tít tắp)

+ Chung cư chỉ ngon lúc ban đầu, càng về lâu càng xuống cấp và càng tệ. Thực tế chứng minh các chung cư cũ càng ngày càng như cái ổ chuột. Chung cư lúc ban đầu phát huy về vấn đề lợi thế và giá cả, tuy nhiên càng về sau dĩ nhiên sẽ có nhiều chung cư khác cạnh tranh, nên giá sẽ mất đi yếu tố cạnh tranh ban đầu. Khi đạt đến một mốc thời điểm nào đó thì chung cư nó sẽ chạy qua cái đỉnh cao về giá trị và từ đó sẽ tụt xuống, lợi thế về vị trí sẽ không còn mấy tác dụng. Và giá sẽ không còn như lúc ban đầu

Túm lại:
+ ai muốn ăn non tận hưởng ban đầu thì cứ chung cư mà giã
+ ai muốn lâu dài bền chắc thì cứ nhà đất mà tương

Tập Lái
25/8/12
7
1
3
Quận 4 khu em ơ thì nói chung trong khoảng thời gian khoảng 4-5 năm nữa những thành phần phức tạp sẽ chuyển đi hết, văn hoa tí là bị đaof thải ợ..
Như xóm em, 10 nhà thì khoảng 8 nhà là cầm nợ lấy tiền ăn rồi, hiện giờ là đag cầm cự đeens lúc đủ số tiền là bùng thôi. Ở đây mới biết, thủ tục cầm nhà là đuwa tiền cho xài xong ra phường ký giấy bán luôn!!! Em ở được mấy năm mà xóm im ăngs hẳn, các thành phần cũ dời về Nhà Bè hết..
Thưa bác MQ, em tính thế này trong ngắn hạn thì mua nhà xong cho thuê, kiếm chung cư ơ như em đax tính trên, vài năm sau thì nhiều cái sẽ khác: dân trí cao lên chút (do di dân), đường xá mở rộng, mình có dư tiền... Mình lại hạ sơn, sửa sang nhà cửa lại ở, vừa gần anh em, cha mẹ, con cái đi học cũng tự chủ đc..
Em vẫn mê cái cảnh đi làm về ghé qua nhà ông bà già vợ lai rai ấm trà, ly rượu, rảnh cuối tuần làm ly cà phơ oánh ván cờ với hàng xóm... Thích nữa thì xách xe chạy về quê mấy ngày lên, hoặc travel các kiểu.. Nhà cửa/con cái nhờ gửi luôn...
em mới chỉ nghĩ đc vậy...

Bò Hóng
22/1/13
1.554
33.181
113
Em thấy hay nhất, thông minh nhất trong lúc này ( có thể vẫn còn đúng trong 5 năm tới) đó là

Cứ thuê CC ( CC nào thuận lợi cho công việc, sinh hoạt, học hành con cái) ở cho sướng.
Tiền thì để dành, 1 nửa gửi tiết kiệm đề phòng rủi ro, 1 nửa còn lại dùng để kinh doanh tạo thêm giá trị thặng dư. Sau khi công việc ổn định, con cái định hướng được, dịch vụ nói chung cũng đã quen ( thích nghị) lúc đó mua nhà mua đất xây ở theo đúng ý thích ( nhu cầu) của mình mà ở ( Cái này CC thì bó tay).

Ở đây chỉ phù hợp với các bác có nguồn thu tài chính tạm ổn định ( không nhiều nhưng đều).

Cái khó nhất mà em không dám chắc là liệu tới khi các bác muốn mua đất thì lúc đó đất nó còn nằm ở cái giá ngày xưa hay không thôi. Hy vọng trong quá trình ở thuê các bác luôn để mắt tới, nếu vớ được cái nào hợp thì quất luôn chứ đừng chờ đợi

Status
Không mở trả lời sau này.