Thảo Luật Chung Thuê nhà Q4

Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
25/8/12
7
1
3
Em cũng tính vậy. Như e có nói, ban đầu ko tính mua gì cả, nhà cửa có rồi, con cái còn nhỏ, e đi làm thì chở con theo, bận nữa thì lên xe buýt trường chở về. Cái phát sinh là chủ nhà đos kêu bán, nếu mua đc thì nguyen xóm đó nhà em liền một mạch 5 căn liền nhau lun!!! Dài khoảng 25m, sâu khoảng 10m trừ lộ giới rồi, hiện là 14.5m.. Hehe, cái khoái nhất là sau này làm cái "cục xương" nhỏ nhỏ rồi cha mẹ anh chị em chia ra ơ, phần nào thuê thì cho thuê.. Hihii... Em ko cạnh tranh với Bác đâu!!!
Việc làm ăn, cv giờ cũng tạm ổn, kinh doanh nhỏ mà, giống bác MQ nói, không nhiều nhưng đều.
Sống đâu nó quen đó bác ạ, ơr đaay thì ồn ào thiệt, gà gáy, chó kêu, chim hót, nhưng đóng cửa lại thì cũng ổn lắm bác ạ, xe cộ đeer ngoài có hàng xóm trông dùm, nó hát karaoke thì nghe riết cũng thấy quen, vắng lại thấy thiếu ấy chứ.. Em tự AQ tí!!! Chứ đợt mới về, nghĩ không thôi là không muốn ở rồi.
Cái chính muốn lên chung cư là cho con cái có tí ảnh hưởng "dân trí" cao, lại là con gái đaauf lòng nữa..
Bác nói đúng, liệu chờ đến lúc có tiền có kiếm đc miếng ưng ý ko?
Chắc em quyết luôn ah..

• Like
Reactions: Meo Quay
Hạng B1
16/6/14
50
8
8
46
nhà em hẻm Q1 63m2 trệt & 35m2 lầu gỗ mà còn chỉ cho thuê được 7,5tr

Chuột Tiến
1/10/11
4.557
91.942
113
Sài Gòn
Em thấy hay nhất, thông minh nhất trong lúc này ( có thể vẫn còn đúng trong 5 năm tới) đó là

Cứ thuê CC ( CC nào thuận lợi cho công việc, sinh hoạt, học hành con cái) ở cho sướng.
Tiền thì để dành, 1 nửa gửi tiết kiệm đề phòng rủi ro, 1 nửa còn lại dùng để kinh doanh tạo thêm giá trị thặng dư. Sau khi công việc ổn định, con cái định hướng được, dịch vụ nói chung cũng đã quen ( thích nghị) lúc đó mua nhà mua đất xây ở theo đúng ý thích ( nhu cầu) của mình mà ở ( Cái này CC thì bó tay).

Ở đây chỉ phù hợp với các bác có nguồn thu tài chính tạm ổn định ( không nhiều nhưng đều).

Cái khó nhất mà em không dám chắc là liệu tới khi các bác muốn mua đất thì lúc đó đất nó còn nằm ở cái giá ngày xưa hay không thôi. Hy vọng trong quá trình ở thuê các bác luôn để mắt tới, nếu vớ được cái nào hợp thì quất luôn chứ đừng chờ đợi
Cái mà bác heoquay nói y chang trăm phần trăm em đang thực hiện được gần tháng rồi.
Đúng là cái em đang lo là liệu đất APAK khu C 4x20 có còn 40-44T/1m2 tầm 3-5 năm nữa hong.
Hay 5x20 Himlam có còn 45-50 4-5 năm nữa hong chứ em hỏng cần đến lúc con cái định hướng.

Éo mịa, nói vậy thôi cũng run thấy mịa nếu tài chính không ổn định từ đây đến đó.
Tạm thời em làm giống bác heoquay nói, cứ liều phát xem sao... nhưng ngược lại thì nhà mình sống thoải mái, con cái không nghe tiếng Đan Mạch. Thế là đi làm về thiệt là khỏe cái đầu.

• Like
Reactions: Meo Quay
Chuột Tiến
1/10/11
4.557
91.942
113
Sài Gòn
nhà em hẻm Q1 63m2 trệt & 35m2 lầu gỗ mà còn chỉ cho thuê được 7,5tr
Thường thuê nhà DT nhỏ và nhà cấp 4 thì giá thuê ít khi nào quá 10 triệu bác à dù nó là Q.1
Nhưng em bảo đảm, cái nhà Q1 của bác đến Chợ Bến Thành còn xa hơn cái nhà Q.4 của em đến đó.
Thế thì nhà em 72m2 DT sàn 30m2 cho thuê 6-7T là đúng rồi còn gì.

Hạng D
26/9/12
1.036
67.426
113
Ho Chi Minh City
Về trước mắt thì ai cũng nhìn thấy:
+ Nhà phố mua cho thuê thì ít hơn gửi ngân hàng
+ Chung cư mua cho thuê bằng hoặc cao 1 1 tẹo so với tiền gửi ngân hàng.

Về lâu về dài:
+ Nhà phố phát huy cái yếu tố về giá trị đất nên có bán đi hoặc giữ lại giá trị luôn luôn còn nguyên giá. Theo quy luật hay cách tính trượt giá hay là bằng trực quan thống kê từ trước tới nay việc bán đất khi nào cũng bán cao hơn lúc mua vào ( nhất là cái đất nội thị, trừ mấy cái nhà dự án ở xa tít tắp)

+ Chung cư chỉ ngon lúc ban đầu, càng về lâu càng xuống cấp và càng tệ. Thực tế chứng minh các chung cư cũ càng ngày càng như cái ổ chuột. Chung cư lúc ban đầu phát huy về vấn đề lợi thế và giá cả, tuy nhiên càng về sau dĩ nhiên sẽ có nhiều chung cư khác cạnh tranh, nên giá sẽ mất đi yếu tố cạnh tranh ban đầu. Khi đạt đến một mốc thời điểm nào đó thì chung cư nó sẽ chạy qua cái đỉnh cao về giá trị và từ đó sẽ tụt xuống, lợi thế về vị trí sẽ không còn mấy tác dụng. Và giá sẽ không còn như lúc ban đầu

Túm lại:
+ ai muốn ăn non tận hưởng ban đầu thì cứ chung cư mà giã
+ ai muốn lâu dài bền chắc thì cứ nhà đất mà tương

Bác Mèo, em thấy nếu xác định mà ở trung tâm thì chắc chắn tương lai không gần thì xa cũng sẽ chung cư hóa hết, giống như mấy thành phố lớn trong khu vực thôi ạ. Chung cư dù gì cũng sẽ tương lai của khu trung tâm HCM trong đó bao gồm cả Q.4. Các khu dân cư cũ ở Q.1, Q.4 và 1 phần Q.3 giáp Q.1 sẽ nhanh chóng có dự án giải tỏa, phóng đường thôi. Mua nhà đất thì bây giờ chỉ nên ra khu vực Q.9/Q.2, sẽ nhộn nhịp do các dự án CSHT của khu vực này ngày càng hoàn thiện và hiện đại (đường cao tốc, vành đai, XLHN và đặc biệt là Metro line1.

Bò Hóng
22/1/13
1.554
33.181
113
@ bác Chuột: Sao lại có Heo ở đây thế này :D
Bác lựa chọn như thế là rất đúng đấy, chung cư mới mua bác vào ở sướng luôn, thiết bị mới xài thoải mái. Coi như khấu hao nước đầu bác hưởng trọn kiểu như chọn gái con "truynh" í :D
Chứ sau này mấy cái chung cứ ấy vào giai đoạn bảo dưỡng bảo trì, thay mới thiết bị thì bác nghĩ thằng CDT nó bán CC cho các bác xong rồi nó có chịu ói tiền ra mần giúp các bác không?
Hàng thiết bị thì càng ngày càng hiện đại tân tiến, ngày xưa chục năm vẫn không đổi, giờ vài tháng đã lỗi thời. Trong khi đồ chung cư nó lắp cho các bác nó tính toàn 50 năm trở lên....
KengNam là một ví dụ nhé. Nó đã bán mắc lại còn chiếm tiền của dân mấy trăm tỷ giờ nó có nôn ra đồng nào đâu....

@ Xiêu Xe:
Bác ui! em cũng hy vọng thế, nhưng có điều ở Việt Nam, cũng như xét tới yếu tố thực tại hoàn cảnh của mình thì chắc chắn là nó sẽ phải phát triển theo hướng mang tính đặc trưng riêng của mình cơ.
Nét đặc trưng nó phụ thuộc vào cấu trúc của từng đô thị một, nên khó có thể nói là nó sẽ giống bất cứ một đô thị nào khác, có thể hình thái, xu hướng phát triển sẽ là giống nhau.
Em thấy nó sẽ đi theo hướng này:
Các nhà trung tâm sẽ vẫn như cũ, nhưng với đời sống ngày càng đi lên, dân trí cao dần,... từ đó hình thành các phân lớp rõ rệt. Người không có điều kiện sẽ vì miếng ăn mà phải chạy ra những chỗ khác, những người có những tiêu chí sống khác nhau sẽ tự động phân về các khu vực tưng ứng ( em nhấn mạnh yếu tố tự động). Mặc dù việc này sẽ đòi hỏi thời gian khá dài, nhưng đó mới là yếu tố bền vững.

Các mô hình chung cư kiểu 3.000 - 7.000 m2 hiện nay với số dân khoảng 500 - 2000 người dần dần sẽ trở thành các cụm ổ chuột. Bởi lẽ mô hình chung cư luôn phải đi kèm với nhiều các tiện ích xã hội bắt buộc khác đi kèm, cái mà các dạng chung cư xen kẹt trong các đô thị hiện nay đang hoạt động, mà chủ yếu do các CDT họ đặt vấn đề lợi nhuận lên trên tất cả, mà khâu quản lý của nhà nước cũng không chặt chẽ trong vấn đề này.
Hậu quả thì rõ ràng rồi, nhìn cái vụ CC Đại Thanh ở Hà Nội mất nước do không có nguồn nào khác ngoài dùng chung với hệ thống sinh hoạt của khu vực.... Từ từ các ung nhọt của dạng chung cư xen kẹt sẽ bộc lộ, bộc lộ kinh nhất đó là áp lực đè lên hạ tầng đô thị cục bộ tại đó.

Xu hướng của các chung cư mới hiện nay hình thành theo cả cụm, độc lập và có hệ thống dịch vụ tương ứng.... dĩ nhiên các loại chung cư ( hay là cụm dân cư ) này đòi hỏi 1 diện tích lớn hơn, lớn hơn rất nhiều so với các dạng chung cư đơn lẻ hiện nay..... Ví dụ như Vincom Tân Cảng là 1 ví dụ, tụi nó có đủ diện tích để thực hiện mọi thứ mong muốn, chứ như các chung cư khác có muốn, có tiền cũng không thể làm được bởi anh éo có đất, vậy thôi

Hạng D
26/12/12
1.245
11.357
113
Bác Meo Quay nói chuẩn nhể. Em thấy cái đám chung cư bên Tân Phú, Tân Bình, Gò Vấp có tiềm năng rất lớn trở thành các khu đại ổ chuột tương lai đó.

Hạng D
26/9/12
1.036
67.426
113
Ho Chi Minh City
Bác Meo Quay nói chuẩn nhể. Em thấy cái đám chung cư bên Tân Phú, Tân Bình, Gò Vấp có tiềm năng rất lớn trở thành các khu đại ổ chuột tương lai đó.

Những chung cu xây từ thời 9x ở vùng ven để phục vụ giải tỏa Nhiêu Lộc thì ngay từ khi bắt đầu sử dụng đã đi vào hướng ổ chuột rồi. Cái em nói là khu trung tâm, và chung cư hóa trong tương lai ở khu trung tâm. Còn CC giải tỏa tái định cư thì đúng là khó.

Hạng D
26/12/12
1.245
11.357
113
Em đang nói mấy cái chung cư "cao cấp" đã và đang xây ở mấy cái quận đó đó pác

Hạng B2
4/5/07
319
4.182
113
Em nghĩ trong vòng 5-10 năm tới chắc chắn xe hơi là phương tiện RẤT phổ biến ở SG với chính sách thuế, phí, thu nhập tăng...cùng với điều kiện hạ tầng giao thông được cải thiện. Lúc đó, các bác sẽ chọn: 1 căn nhà hẻm q4 hay nhà vườn q9 ạ? Hơn nữa, lúc đó các bác sẽ thích mát mẻ trồng cây hay ngồi trong phố khi tuổi đã 40-50-60 ?

khả năng cấm xe máy ở trung tâm SG trong vòng 5-10 năm tới cũng là hiện thực.

em thì nghĩ rằng bây giờ thuê chung cư mới mà ở như bác Mèo nói là ổn. Mua đất rộng cách trung tâm 7-10 km, có đường lớn nhu Đại lộ Đông tẩy hoặc Nguyễn Văn Linh để dành. Em thích Q9 và Nhà Bè, Bình Chánh dọc theo các con đường trên đây.

Status
Không mở trả lời sau này.