Thảo Luật Chung Thuế thu nhập khi bán nhà

Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
15/11/07
2.535
10.872
113
Việt nam - Sài gòn
os.com
Các Bác cho em hỏi là khi bán nhà phải dóng 1 khoản thuế THU NHẬP CÁ NHÂN2% tính trên số tiền mua bán nhà ......
Em có đọc trên 1 số báo nói là nếu chỉ có 1 căn thì không phải chịu khoản thuế này ...nhưng mấy ông dịch vụ em quen thì nói là bây giờ phải đóng hết ko có miễn trừ gì hết ....
Bác nào có kinh nghiệm vụ này chỉ giúp em với ạ .....

Hạng B2
29/12/10
278
18
18
47
Em đã làm thành công 1 lần rồi. Nguyên tắc tự khai và tự chịu trách nhiệm, có xác nhận ( rằng người khai có hộ khẩu tại đây) của UBND phường.

Hạng B2
27/8/11
255
0
16
32
Re:Thuế thu nhập khi bán nhà

Tarzan76 nói:
Em đã làm thành công 1 lần rồi. Nguyên tắc tự khai và tự chịu trách nhiệm, có xác nhận ( rằng người khai có hộ khẩu tại đây) của UBND phường.

được 1 lần miễn thuế (vì khai là căn duy nhứt)
bác nào muốn để dành lại lúc bán nhà to rồi khai cũng được :D:D:D
e thì làm luôn cho chắc ăn, biết đâu mai mốt lại thay đổi luật, kakaka

Hạng B2
29/12/10
278
18
18
47

Deutchland nói:
Tarzan76 nói:

được 1 lần miễn thuế (vì khai là căn duy nhứt)
bác nào muốn để dành lại lúc bán nhà to rồi khai cũng được :D:D:D
e thì làm luôn cho chắc ăn, biết đâu mai mốt lại thay đổi luật, kakaka
Em cho là không phải được 1 lần duy nhất. Luật quy định rằng sẽ miễn thuế nếu đó là BĐS duy nhất. Vậy nếu tại thời điểm chuyển nhượng, ta có duy nhất 1 BĐS đó thì vẫn được quyền nộp đơn yêu cầu miễn.
Do vậy, cùng với thực tế là nhà nước gần như mù, phải dựa vào sự tự khai của người bán, thì chắc chắn em sẽ vẫn yêu cầu miễn nếu tại thời điểm đó em có BĐS duy nhất. Trường hợp sau này rà soát lại, phát hiện ra em đã từng được miễn vài lần rồi, thì cùng lắm là em bị truy thu thôi, chứ không phải là cố tình trốn thuế, do chính văn bản luật quy định không rõ ràng.

Hạng D
6/12/11
1.076
506
128

Nhờ các bác tư vấn thêm trường hợp này:

2 vợ chồng em có 2 căn hộ. Căn 1: vợ em đứng tên, căn 2: 2 VC cùng đứng tên.
Giả sử bây giờ em bán căn #1 thì đóng thuế thu nhập ntn? Phải đóng hay được miễn ạ?

Cảm ơn

mgp confirmed
Hạng D
24/6/10
1.180
2.755
113
46
Q.7 TPHCM

Langtugia1988 nói:
Trong trường hợp nhà thì chỉ có 1 căn duy nhất nhưng lại có thêm 1 miếng đất nông nghiệp thì thế nào các Bác nhỉ ??????
Trường hợp này bác không được miễn thuế nhé.
Thủ tuc để được miễn thuế TNCN là sau khi công chứng mua bán xong,bác cầm hợp đồng công chứng lên Phường gặp cán bộ tư pháp họ sẽ tư vấn.

Hạng C
6/1/11
920
9
18

nhutnhat nói:
Nhờ các bác tư vấn thêm trường hợp này:

2 vợ chồng em có 2 căn hộ. Căn 1: vợ em đứng tên, căn 2: 2 VC cùng đứng tên.
Giả sử bây giờ em bán căn #1 thì đóng thuế thu nhập ntn? Phải đóng hay được miễn ạ?

Cảm ơn
Đóng thuế nếu bán căn 1. Bán tiếp luôn căn 2 thì mới miễn thuế.

Status
Không mở trả lời sau này.