Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
17/11/08
388
1
18
35
Quận Nhà Bè.
Em suy đoán thế nào CP và Tổng cục thuế cũng có cách giải cứu binh nhì Ryan trong thời gian sắp tới ( 2% là cách tốt nhất để cho thị trường lưu thông và thu được thuế )

Hạng C
17/7/09
837
19
18
Về thuế thì VB nhà nước thì lập lờ, áp dụng rôí rắm, tùy thuộc chủ quan người thi hành.
còn cán bộ thuế thì sợ trách nhiệm nên luôn chọn cách lợi cho nhà nước (phe mình) : thu cao nhất, hoặc chờ .... cuối cùng dân lãnh đủ.

các bác làm hợp đồng mua bán nên ghi tương đương ra vàng hoặc usd vì 50 năm sau , thuế vẫn tính lợi nhuận trên giá mua gốc ( không tính trượt giá, không tính lãi vay nợ , trả góp, chi phí trông nom, chạy giấy tờ, bảo trì,......) giả sử năm 1987 bác mua nhà 25tr theo hợp nay bán 2 tỉ .... , tính lợi nhuận 1975 k,.... nv thuế phang 25%...

Last edited by a moderator:
Hạng B2
20/5/07
330
1.062
93
Mịa mấy bố cứ ra luật với lệ tùm lum, đá nhau ầm ầm nên rối thôi. Dự án thì chứ ra sổ đỏ cho người ta đi rồi thu thuế có dễ hơn ko, đây cứ bắt xây nhà rồi mới ra số hồng. Trong khi dự án từ khi bàn giao đất, xây nhà đền khi đợi mấy bố cấp sổ hồng thì như hòn vọng phu. Trong suốt thời gian đó bao nhiêu là thứ bị vướng: Đất tên bác A, bác A xây nhà rồi vẫn chưa có sổ hồng nay muốn bán lại cho bác B, về phần đất thì theo như hướng dẫn của CV6969 thì tạm ổn, cỏn phần nhà do giấy phép XD, hóa đơn đã xuất cho bác A. Mai mốt bác B đi làm sổ hồng thì hoáa đơn đất tên bác B, hoá đơn xây nhà tên bác A ko biết mấy bố có cấp sổ hồng cho bác B không nữa. Pó tay.

Hạng F
22/5/05
17.658
6.052
113
59
Thành phố Run Quất
nguyensg nói:
Về thuế thì VB nhà nước thì lập lờ, áp dụng rôí rắm, tùy thuộc chủ quan người thi hành.
còn cán bộ thuế thì sợ trách nhiệm nên luôn chọn cách lợi cho nhà nước (phe mình) : thu cao nhất, hoặc chờ .... cuối cùng dân lãnh đủ.

các bác làm hợp đồng mua bán nên ghi tương đương ra vàng hoặc usd vì 50 năm sau , thuế vẫn tính lợi nhuận trên giá mua gốc ( không tính trượt giá, không tính lãi vay nợ , trả góp, chi phí trông nom, chạy giấy tờ, bảo trì,......) giả sử năm 1987 bác mua nhà 25tr theo hợp nay bán 2 tỉ .... , tính lợi nhuận 1975 k,.... nv thuế phang 25%...
Bất hợp lí nếu như ko tính lãi suất tiết kiệm cơ bản vào giá vốn. Có khi còn lỗ ấy chứ?

Tập Lái
2/11/09
2
0
0
40
Chào mấy pác!

Em là lính mới, làm bên BDS luôn bữa giờ thị trường đóng băng, buồn buồn đi dạo qua mấy forum chơi, ai dè zô forum của mấy pác thấy không khí mấy pác bàn tính sôi nổi quá nên "xía" zô tám tí chiện.

Theo thông tin hành lang thì em được biết là bi giờ mấy anh phòng thuế đang ngồi xuống uống trà đàm đạo và tính sẽ thu 2% trên giá trị chuyển nhượng thôi. Còn vụ 25% thì do dân tình chửi bới dữ quá nên mấy anh í hok tính nữa.

Nhưng mà rối 1 nùi ở chỗ những pác nào mua đất/dự án/nhà/chung cư mà thuộc dạng tái định cư thì tiêu, vì khi mua bán thì đa số làm HĐ công chứng uỷ quyền, lúc đoá không biết người mua người bán đóng thuế sao nữa.

Mấy pác nào có ý kiến zìa vụ HD uỷ quyền k? cho em cao kiến zới.

Hạng D
3/3/05
1.099
78
48
HD uỷ quyền vì hình như mấy suất tái định cư ko được mua bán phải ko ạ?

Tập Lái
2/11/09
2
0
0
40
profi nói:
HD uỷ quyền vì hình như mấy suất tái định cư ko được mua bán phải ko ạ?

Dạ, đa số HDUQ là tái định cư, do đó, chủ đầu tư hem có chính sách cụ thể làm sổ hồng cho mấy căn tái định cư. Mấy bác nèo mua thì hỏi giấy tờ cho rõ ràng. Lỡ ông/bà chủ nhà tái định cư disconnect (die đấy mừh), thì rất mệt cho mình.

Tập Lái
6/5/07
11
28
13
Em du định bán miếng đất bên Q9, có lên cục thuế Q9 hỏi thủ tục thì được nói là đối với những t/h hợp đồng góp vốn chưa là chủ sở hữu chính thức dù là bất động sản duy nhất thì vẫn phải đóng thuế TNCN. Em xem trên mạng thì nói la được miễn thuế. Có bác nào trong t/h này cho em biết thông tin được không?

http://www.pindex.vn/agen...;task=view&id=1881
http://www.maivoo.com/Nha...ai-nop-thue/59026.html

Hạng F
26/2/07
5.094
436
83
Xứ dừa Miền Tây
inside man nói:
Em suy đoán thế nào CP và Tổng cục thuế cũng có cách giải cứu binh nhì Ryan trong thời gian sắp tới ( 2% là cách tốt nhất để cho thị trường lưu thông và thu được thuế )

Cò đất báo em hiện nay Nhà bè vẫn thu 25% chênh lệch cho đất dự án :(. Hồi góp vốn có 4tr/m2 bây giờ 10tr/m2 phải đóng 150tr cho lô 100m2. Lỗ :(

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
148.963
113
www.phindeli.com
Bây giờ cách thực thi Thuế chưa ổn định và cũng ko nhất quán, mỗi nơi làm 1 kiểu. Nếu không kẹt lắm thì các bác nên chờ 1 vài tháng nữa tình hình sẽ rõ ràng hơn.

Status
Không mở trả lời sau này.