Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113
em không biết bi giờ tính sao nữa.
Tháng trước em bán 1 căn ở khu vực Gò Vấp, sợ dzụ 25% này nên khai trong hợp đồng công chứng bán bằng với giá mua.
Cuối cùng phải đóng 2% trên giá hợp đồng thuế chuyển nhượng gì đó.
Nếu muốn không đóng thì làm đơn xác nhận mình chỉ có một căn nhà đó ... cái này làm dễ ẹc vì có ai biết mình có mấy căn đâu, chủ yếu là làm tờ đơn lên phường nơi có căn nhà để xác nhận chữ ký, sau đó lên nộp cho thuế thì được miễn luôn khỏi phải đóng 2%.:)
Nói chung mấy ông làm ra luật được thì cũng tìm được đường né:D

Tập Lái
6/5/07
11
28
13
Lúc em hỏi chuyển nhượng đất thì được tư vấn là miễn thuế, sáng nay em nhận cọc sau đó lên làm thủ tục thuế thì mới biết đất chưa có chủ quyền thì không được miễn thuế, phải chờ hướng dẫn gì đó, tự nhiên bây giờ đóng thuế 100 tr, huỷ giao dịch thì cũng mất 100 tr, các bác có cao kiến gì chỉ em không?
Luật đã ra gần 2 tháng rồi, mà hỏi thì các bác thuế nói vẫn chưa biết chính xác. Đúng là VN, bó tay.

Last edited by a moderator:
Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.063
113
www.phindeli.com
hieuvc1979 nói:
Lúc em hỏi chuyển nhượng đất thì được tư vấn là miễn thuế, sáng nay em nhận cọc sau đó lên làm thủ tục thuế thì mới biết đất chưa có chủ quyền thì không được miễn thuế, phải chờ hướng dẫn gì đó, tự nhiên bây giờ đóng thuế 100 tr, huỷ giao dịch thì cũng mất 100 tr, các bác có cao kiến gì chỉ em không?
Luật đã ra gần 2 tháng rồi, mà hỏi thì các bác thuế nói vẫn chưa biết chính xác. Đúng là VN, bó tay.

Theo em CCT Q.9 ko miễn Thuế TNCN cho bác khi bác chỉ có 1 BĐS duy nhất là sai. Em nghĩ bác nên làm dữ, in mấy bài báo lên cãi nhau tay đôi với CCT, dọa nếu họ vẫn đòi thu thì làm cho bác cái văn bản ký tên vào đó, bác sẽ làm đơn kiện + gửi thông tin cho các báo ... xem CCT Q.9 nói sao.

Hạng D
14/5/08
2.536
21.203
113
F1racer nói:
em không biết bi giờ tính sao nữa.
Tháng trước em bán 1 căn ở khu vực Gò Vấp, sợ dzụ 25% này nên khai trong hợp đồng công chứng bán bằng với giá mua.
Cuối cùng phải đóng 2% trên giá hợp đồng thuế chuyển nhượng gì đó.
Nếu muốn không đóng thì làm đơn xác nhận mình chỉ có một căn nhà đó ... cái này làm dễ ẹc vì có ai biết mình có mấy căn đâu, chủ yếu là làm tờ đơn lên phường nơi có căn nhà để xác nhận chữ ký, sau đó lên nộp cho thuế thì được miễn luôn khỏi phải đóng 2%.:)
Nói chung mấy ông làm ra luật được thì cũng tìm được đường né:D
Ai nói với bác là thuế không biết bác sỡ hữu bao nhiêu BĐS, nhân viên phòng thuế chỉ cần gõ số CMND của bác vào hệ thống máy tính là bíêt cả. Cái này đã có người thật việc thật, hiện nay luật VN còn hiền vụ "lừa dối" thuế :-D

23/10/06
14.638
5.121
113
Quan điểm của thuế là tận thu nên bất cứ cái gì thu được là thu và luôn áp cái mức tối đa cho người nộp thuế để tránh trường hợp thu thiếu sau này khó đòi được :mad: Khôn thía không biết!

@F1racer: Sao em thấy trường hợp của bác F1racer thoát thuế dễ dàng quá!
@tuando: nói chuyện với cơ quan nhà nước thì lấy văn bản ra mà cãi, đem mấy bài báo ra chẳng có kí lô nào đâu bác!
@hieuvc1979: trường hợp của bác sao em chưa thông?

Hạng C
5/12/07
780
1.952
93
vnexpress.com.vn
Vào năm 1993-1994 khi cơn sốt đất lên đến cao trào, CP đã điều chỉnh mức thuế CQSDĐ lên 100% và trước bạ là 5 %, lập tức thì trường BĐS "đóng băng" ngay . Sau đó CP phải giảm dần mức thuế CQSDĐ và TB liên tục đến nay còn 4% và 0.5% để TT BĐS phát triển ổn định . Chính sách điều tiết thuế này mang lại hiệu quả rõ rệt, đó là người dân tự nguyện nộp thuế nhiều hơn, hiện tượng mua bán giấy tay giảm nhiều, tranh chấp BĐS trong xã hội giảm nhiều . Từ đó ngân sách thu được từ giao dịch BĐS liên tục tăng hàng năm .
Thuế CQSDĐ hay thuế TNCN bản chất nó khác nhau, chung quy cũng là khoản tiền mà dân phải bỏ ra nộp vào ngân sách NN . Đối với ngân sách thì nó là khoản thu thêm mà xã hội cùng hưởng, nhưng đối với cá nhân đó là gánh nợ phải è cổ ra đóng thêm . Như vậy nó tác động đến tâm lý của người muốn giao dịch BĐS rất lớn . Muốn phát triển TT BĐS mà không dung hòa được 2 loại thuế này ở mức dân tình còn chấp nhận được, thì khoản thu trước mắt có thể nhiều, nhưng dần dần nó sẽ co rút lại hoặc biến trướng với hình thức khác . Khi đó bầu sữa từ TT BĐS này cũng sẽ cạn kiệt, xã hội sẽ gánh thêm những hậu quả khó lường từ những hành vi chuyển nhượng né hoặc trốn thuế .
Thị trường như một cơ thể sống, nếu tận thu nó thì cũng đồng nghĩa với tận diệt !

Hạng B2
26/2/08
420
160
43
hanoi
taxivip.com.vn
Giao dịch với mức thuế 25% với điều kiện giá đầu ra ~ giá mua vào "I love It".
Đừng bị ảnh hưởng bởi thông tin khách quan. Có mấy ông nhà báo nào làm giao dịch đâu mà hiểu được!!!!!

Tập Lái
6/5/07
11
28
13
Em vừa đóng cái thuế chết tiệt này mất 70 triêu(sau 6 lần lên cơ quan thuế quận 9 để đóng tiền và nghe chửi).
Em cũng nhận được văn bản từ cục thuế thành phố trả lời là chưa áp dụng miễn thuế TNCN cho việc chuyển nhượng hợp đồng góp vốn đất nền cho trường hợp có BDS duy nhất và chuyển nhượng cho người thân(Cục thuế đang chờ văn bản trả lời từ bộ tài chính).

Trong khi trả lời trên bào thì như thế này:
http://www.pindex.vn/agen...;task=view&id=1881
http://www.maivoo.com/Nha...ai-nop-thue/59026.html
Giờ em mới thấm câu: <Đừng nghe những lời xxx nói, hãy nhìn những gì xxx làm>

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.063
113
www.phindeli.com
Như bác hieuvc nói thì Sổ đỏ được miễn trong trường hợp có 1 BDS duy nhất và cho người thân, hợp đồng thì chưa ....

Tình hình này đất dự án sẽ còn đóng băng đến khi nào Thuế có thay đổi cách áp dụng luật.

Status
Không mở trả lời sau này.