Hạng B1
2/7/15
80
91
18
37
Bữa thuê chiếc Mazda 3, de trúng cục đá to khuất camera không thấy, bị móp phần nhựa ở đuôi xe. Về chủ xe đòi 3tr tiền thay mới.

Hạng D
11/11/16
1.170
1.017
143
46
Đi đường rủi ro ngoài ý muốn làm sao ai biết hết được??? Mua xe kinh doanh cho thuê thì cũng có cái rủi ro mà đi tính từng đồng thì khó quá, lần sau chắc khách cũng bỏ chạy hết

Tập Lái
19/7/19
25
10
3
va quẹt là bình thường, bác cư báo chủ xe và thương lượng họp lý. Ko to tát gì đâu

Hạng B2
2/5/16
281
340
63
TPHCM
dangkhoastudio.com
xe mình trầy nhẹ thế này rồi. cũng là fortuner mang ra Ngoài làm mất 600k. làm 3 tiếng là xong. Đẹp hơn mới.
Đó là Bảo Lộc ít khách , tiền rẻ hơn SG nhé :))

27/2/20
5
3
0
33
View attachment 2223462

Khẩn cấp cần mọi người trợ giúp...

Em thuê xe tự lái và bị trầy như thế này. Giờ phải xử lý sao ạ. Tự xử lý hay báo với chủ xe...Nếu báo thì phải đền bù như thế nào ạ

Mong anh chị hỗ trợ...

View attachment 2223368
em bên công ty cho thuê xe tại quận 7.
Nhưng trường hợp thế này, bên em sẽ thu 500k phí miễn thường + 50% giá thuê 1 ngày thôi ạ.
Có chỗ thu full 1 ngày luôn. Nên tùy mỗi chủ xe / công ty có chính sách riêng.
Em nghĩ trường hợp này anh nên báo với chủ xe, để xem họ giải quyết thế nào (nếu không có điều khoản trong hợp đồng)

• Like
Reactions: xlive
27/2/20
5
3
0
33
Kiếm mấy chỗ cho thuê xe kiểu này cho khỏe nè bác:
"Xe được bảo hiểm 100% bao gồm: va quẹt trầy, móp thân xe; miễn phí cứu hộ nếu xe va chạm tai nạn; hỗ trợ tai nạn bất ngờ. Bạn chỉ phải trả thêm 20% so với tổng phí thuê xe. "
Em trả xe nó chẳng buồn đi kiểm tra, leo tọt lên xe và chạy vào bãi luôn.
Bên em có chính sách bảo hiểm có khách thuê = 20% giá thuê nè anh hihi.
Thường những công ty lớn, đầu xe nhiều mới có chính sách này.
Chứ chủ xe hoặc công ty nhỏ không dám chơi chính sách này đâu hihi

Hạng C
4/12/14
842
8.127
93
40
Ho Chi Minh City, Vietnam
Mấy bạn toàn nghĩ theo cái kiểu lợi cho chính các bạn mà chả bao giờ đặt vào vị trí người khác để suy nghĩ. Mình làm bài toán như này nhé:

1. Vị trí chủ xe:
  • Báo cho bảo hiểm, mang xe cho GĐV giám định xe. Làm 1 mớ các hồ sơ yêu cầu bồi thường. Mình tính cho nhanh thì mất ít nhất 1/2 ngày. Nếu tính mức lương trung bình (áng chừng) thì là 500k/ngày vậy chi hết 250k chi phí.
  • Phí miễn trừ BH: Tùy cty BH mà sẽ từ 500k đến 1tr. Lưu ý là lịch sử BH sẽ bị ghi chú cộng dồn lại. Năm sau sẽ bị tính lên giá phí BH cao hơn. Có bạn sẽ nói là chổ này phí ít nên đừng đổ thừa. Vậy các bạn có nghĩ tới chuyện cả năm tổng phí ngta gần tới định mức (nhưng chưa tới). Thêm đúng cái này của bạn thành ra lố định mức. Dạng giọt nước làm tràn ly. Nếu bạn nói đi thì cũng phải nói lại là nếu ko có vụ của này của bạn thì ngta đã ko bị lên giá phí BH. Thành ra đã tính là phải tính cho cả đôi đường nhé.
  • Quăng xe đi làm: Gara vắng, làm nhanh thì mất 1/2 ngày. Gara mà ngâm thì mất 1-2 ngày tùy. Mỗi ngày cho mướn tạm tính 800k. 1/2 coi như mất 400k.
  • Nếu tính công lao động để lái xe đi và lái xe về làm BH thì cứ bao nhiu ngày tính thêm bấy nhiu. Nên nhớ ko ai ngồi ko hít khí trời mà sống để chờ chạy xe đi làm không công cho bạn. Bạn có sẵn sàng bỏ công bỏ việc chạy đi làm không công cho người khác hay không? Nếu có, hãy cho tôi biết. Tôi sẽ nhiệt tình nhờ bạn chạy việc giúp tôi.
  • Cái này tinh tế nhưng thực tế là có: Giá trị xe sau khi phải sơn/sửa lại. Với người gà mờ, nhìn sẽ ko biết. Xe sau này nếu bán ra sẽ ko bị mất giá thêm (do phần sơn/sửa này). Nhưng nếu bán cho người tinh mắt. Họ sẽ ép giá. Cái này nói chung chung và cần chú ý tính tới chứ ko nói riêng vụ trầy này. Dạng như siu xe của Tuấn Hưng sau va chạm, dù đã phục chế hoàn toàn nhưng nếu bán ra thì giá bán sẽ ntn khỏi nói các bạn cũng hiểu.
2. Vị trí người thuê:
  • Anh cho thuê anh đã tính mọi chi phí trong đó rồi, bao gồm cả lợi nhuận của a thì a phải hỗ trợ người thuê chứ. Để sau này tôi còn vui vẻ thuê xe anh nữa.
  • Tôi hỗ trợ đủ/đúng số tiền mà thực tế a sẽ mất khi phải mang xe đi làm bảo hiểm thôi. Còn các chi phí khác tôi không trả vì tôi cảm giác anh đang ăn lời tôi. Các chi phí mà tôi sẽ chịu bao gồm như liệt kê bên trên (cái nào có ghi ra con số).
Rồi, vậy là bạn, bạn chọn đóng vai nào? Còn bạn nào nói thẩy 500k là xong thì bạn cho mình mượn/mướn xe đi. Mình quẹt trầy rồi mình thẩy cho 500 mà tự đi sơn nè. Mình bao bạn là mình sẽ cố tình làm trầy thật nhiệt tình và cứ mỗi lần trầy mình cũng sẽ nhiệt tình quăng 500k vào mặt bạn cho bạn tự vác đi sơn hoặc làm BH. OK?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
22/10/13
306
907
93
Mình cũng mới bị hôm CN
Chủ xe tính : 1 ngày xe nằm + chi phí sơn = 1tr
Còn việc chủ xe có sơn liền hay cho thuê tiếp để nặng hơn mới sơn thì mình không biết