Hạng B2
6/7/11
254
158
58
Thành Phố Hồ Chí Minh
Chào cả nhà.
Mấy ngày qua trên các mặt báo cũng như trên các trang mạng xã hội đều đăng nhưng thông tin rất nóng về tình hình ngập lụt tại SG. Hôm nay em đọc được 1 bài báo cũng như nhưng bình luận liên quan đến vấn đề thủy kích động cơ và đòi bồi thường từ DN bảo hiểm. Như trong giới thiệu em là người làm trong lĩnh vực bảo hiểm và em xin đưa ra 1 số ý kiến để cả nhà cũng tham khảo 1 phần để cho nhưng bác tài nào mới cũng như mới tham gia bảo hiểm được hiểu rõ hơn, nhữn bác nào đã nắm vững rồi thì vui lòng chia sẻ kinh nghiệm cho mng được biết.
- Thủy kích động cơ là gì: Thủy kích là hiện tượng xe bị nước tràn vào đường hút gió của máy, làm xe chết máy đột ngột. Trong trường hợp này, nếu người lái xe cố tình đề máy, nước sẽ bị hút sâu vào động cơ dẫn đến hỏng máy.
- Bồi thường bảo hiểm khi xe bị ngập nước, thủy kích
1, Xe bị ngập nước: Các bác lưu ý là xe bị ngập nước khác thủy kích nhé. Ngập nước là trường hợp xe đang dừng mà nước dâng lên làm ngập xe hoặc trong trường hợp xe đang lưu thông nước dâng lên làm xe chết máy ( khi xe chết máy lái xe chưa khởi động lại máy). Trường hợp này bảo hiểm xe xem xét giải quyết bồi thường dù không tham gia điều khoản bổ sung Thủy Kích Động Cơ. Trường hợp này các bác tắt máy, alo cho bảo hiểm và cứu hộ kéo xe về gr (xe không bị hư hỏng nhiều, chi phí không cao) tùy từng loại xe mà chi phí có sự chênh lệch.
2, Xe bị thủy kích: Trường hợp xe bị chết máy do ngập nước mà lái xe cố tình khởi động lại máy khi đó xe bị thủy kích và để được bảo hiểm bồi thường thì chủ xe phải tham gia thêm điều khoản bổ sung danh cho tổn thất động cơ do thủy kích. Nếu được bồi thường thì chủ xe cũng bỏ ra 1 khoản chi phí không nhỏ (20% hoặc 30% chi phí sửa chữa tùy từng doanh ngiệp bảo hiểm). Chi phí khắc phục do xe bị thủy kích là rất lớn nhẹ cũng vài chục củ và năng là tính theo hàng trăm củ. Sau khi sửa chưa xong giá trị xe bị giảm đi rất nhiều.
Theo quan điểm của em để giảm thiểu tổn thất của chủ xe cũng như của DNBH. Khi xe lưu thông trên khu vực đường ngập nước mà lỡ xe bị chết máy các bác ngồi trong tắt máy, tắt công tắc điện, gọi cho bảo hiểm cùng cứu hộ (nên gọi vào số hotline vì sđt hotline có chế độ ghi âm cuộc gọi sau này dễ xử lý). Như vậy sẽ thuộc phạm vi bảo hiểm và bảo hiểm sẽ chi trả chi phí sửa chữa.
Chúc các bác buổi chiều làm việc vui vẻ lái xe an toàn nhé.!!!!

Hạng B2
22/6/16
428
197
43
Có bác nào từng bị ngập nc, thủy kích mà liên lạc với BH ngay lúc ấy chưa? BH trả lời thế nào?

Tập Lái
11/5/16
5
1
3
37
xetoyotabienhoa.weebly.com
Theo như ý kiến cá nhân của em thì họ sẽ hướng dẫn mình không được khởi động xe và chờ xe cứu hộ kéo về hãng. Không biết bác tham gia loại Bh nào, có loại thì BH kéo xe miễn phí 3 lần, có loại tính phí bác ah. Nếu gói bảo hiểm bác mua mà có mua thủy kích thì sẽ hỗ trợ bạn nhé

• Like
Reactions: giang.insurance
Hạng B2
6/7/11
254
158
58
Thành Phố Hồ Chí Minh
Theo như ý kiến cá nhân của em thì họ sẽ hướng dẫn mình không được khởi động xe và chờ xe cứu hộ kéo về hãng. Không biết bác tham gia loại Bh nào, có loại thì BH kéo xe miễn phí 3 lần, có loại tính phí bác ah. Nếu gói bảo hiểm bác mua mà có mua thủy kích thì sẽ hỗ trợ bạn nhé
Em làm bên công ty bảo hiểm luôn bác ạ. Bên cty bảo hiểm hướng dẫn như vậy là chính xác đó vì khi khởi động lại máy thì thiệt hại là rất lớn cả bên chủ xe lẫn bên bảo hiểm. Trong quy tắc bảo hiểm tùy từng đơn vị mà giới hạn chi phí cẩu, kéo xe khác nhau có bên 3 lần/năm, có bên giới hạn số tiền/lần kéo, có bên giới hạn số km bác nhé. Trong quy tắc bảo hiểm là đã có chi phí rồi không cần thiết phải có điểu khoản bảo hiểm thủy kích mới được.

Hạng B2
6/7/11
254
158
58
Thành Phố Hồ Chí Minh
Đi xe hơi ở VN mình mùa này oải quá các bác nhỉ. Với lại làm ở khu quận 1 thì có thêm cái khó ko có chỗ đậu xe nữa chứ.
Em thì oải nhất mấy chỗ gần bệnh viện, dân ở đó làm luật với bảo kê và công an khu vực rồi, qua mà đuổi như đuổi tà vậy đó. Không gửi ở mấy chỗ đó thì ko kiếm đc chỗ nào khác.

• Like
Reactions: Elblanco
Hạng B2
6/7/11
254
158
58
Thành Phố Hồ Chí Minh
Có bác nào từng bị ngập nc, thủy kích mà liên lạc với BH ngay lúc ấy chưa? BH trả lời thế nào?
Em tiếp nhận điện thoại từ khách rất nhiều. Lúc đó chỉ hướng dẫn được là rút chìa khóa xe, tắt tất cả công tắc có liên quan đến điện, không mở cửa xe mà ra ngoài bằng đường cửa sổ. Gọi cứu hộ kéo xe về hãng hoặc garage gần nhất. Như vậy xe giảm thiểu tối đa tổn thất và trường hợp như vậy chắc chắn được bảo hiểm chi trả vì tổn thất nằm trong trường hợp thiên tai - thuộc phạm vi bảo hiểm. Nếu khởi động lại máy nhiều khi xe không tham gia thêm điều khoản bảo hiểm thủy kính như vậy sẽ không được bồi thường.

• Like
Reactions: khanh.binhduong
Hạng B2
22/6/16
428
197
43
Em tiếp nhận điện thoại từ khách rất nhiều. Lúc đó chỉ hướng dẫn được là rút chìa khóa xe, tắt tất cả công tắc có liên quan đến điện, không mở cửa xe mà ra ngoài bằng đường cửa sổ. Gọi cứu hộ kéo xe về hãng hoặc garage gần nhất. Như vậy xe giảm thiểu tối đa tổn thất và trường hợp như vậy chắc chắn được bảo hiểm chi trả vì tổn thất nằm trong trường hợp thiên tai - thuộc phạm vi bảo hiểm. Nếu khởi động lại máy nhiều khi xe không tham gia thêm điều khoản bảo hiểm thủy kính như vậy sẽ không được bồi thường.
Bác làm ở BH nào?

Hạng B2
18/1/13
318
178
43
Em là dân cứu hộ, bởi vậy bổ sung cho bác là khi đó nhớ hướng dẫn khách hàng nếu xe số tự động thì đưa cần số về N, bởi nhiều trường hợp để ở P do ngâm nước bị trục trặc về điện không về số được, rất khó cho công tác cứu hộ.

Hạng B2
6/7/11
254
158
58
Thành Phố Hồ Chí Minh
Em là dân cứu hộ, bởi vậy bổ sung cho bác là khi đó nhớ hướng dẫn khách hàng nếu xe số tự động thì đưa cần số về N, bởi nhiều trường hợp để ở P do ngâm nước bị trục trặc về điện không về số được, rất khó cho công tác cứu hộ.
Cảm ơn bác nhé. Em sẽ lưu ý. Chúc bác 1 tuần mới làm việc vui vẻ nhé.