Hạng D
27/5/05
1.058
14
38
somewhere
chào cả nhà ...:D

hưởng ứng phong trào "tôi yêu Việt Nam" của Hãng Honda, em đã cho con xe ghẻ của mình đi ở đợ - nay thì mỏi mòn chờ xe mới mà chưa thấy đâu trong khi cái máu đi bụi nó cứ sục sôi trong người không thể chịu nổi ...

cùng với một số bạn hữu là thành viên trong 4R này, chúng em thiết kế ra một cái chương trình du lịch tốc hành nhân dịp : 1. hãng Air China mở đường bay thẳng HCM - Beijing và 2. Trung Quốc khánh thành đường xe lửa cao nhất thế giới nối Beijing - Lhasa ...

thật lòng, chúng em không dám rủ rê ai vì nghĩ rằng phần đông mọi người đi du lịch là để nghỉ ngơi thư giãn chứ ai lại lao đầu vào cái chỗ không khí để thở mà cũng còn thiếu ...:D (Tibet có thành phần dưỡng khí để thở chỉ ~ 65% so với tp. hcm)

tuy nhiên, được sự động viên của BĐH diễn đàn nên cuối cùng em xin được gửi cái chương trình dự kiến lên đây xem có bác nào máu thì gia nhập đoàn đi cho có hội và bác nào có **** nghiệm gì hay thì đóng góp để chúng em có thể đi đến nơi về đến chốn an toàn lành mạnh :D

+ ngày 1 : tối bay tp. HCM - Beijing

+ ngày 2 : sáng sớm tới Beijing - làm thủ tục để xin phép vào Tibet, mua vé tàu xong tham quan thành phố
tối 2130hrs lên xe lửa cao tốc đi Lhasa

+ ngày 3 : trên tàu, ngắm cảnh uống rượu
làm thơ (if any)

+ ngày 4 : trên tàu, ngắm cảnh uống rượu
làm thơ (if any)
(đường xe lửa cao nhất thế giới, có đoạn vượt đèo cao 5,200M, toa giường nằm có máy sưởi và hệ thống cân bằng áp suất & dưỡng khí)
tối 2058hrs đến Lhasa, lấy phòng ngủ

+ ngày 5 : tham quan Lhasa

+ ngày 6, 7, 8 : rời Lhasa tham quan Shigatse (thành phố lớn thứ 2 Tibet), hành trình tham quan Shigatse và các khu vực lân cận như hồ Yamdrok, cầu Quishu, hồ Namtso ...sẽ kéo dài khỏang 3 ngày bằng xe 4x4 thuê ở Lhasa (trên hành trình này sẽ chinh phục những đỉnh đèo cao ~4,200M bằng xe, xuyên qua những rặng núi tuyết vĩnh cửu và các "canyon" sâu hàng ngàn mét)

+ ngày 9 : sáng 0800 hrs lên tàu rời Lhasa về Beijing

+ ngày 10 : trên tàu, ngắm cảnh uống trà sữa Tibet và xoa bóp chân tay

+ ngày 11 : sáng 0800 hrs đến Beijing, lên xe đi Vạn Lý Trường Thành
chiều quay về Beijing. Tối 2020 hrs rời Beijing bay về nhà

ps. hành trình trên có thể rút ngắn 2 ngày cho các bác nào gấp về bằng cách bay từ Lhasa về Beijing thay vì sử dụng xe lửa

- chi phí : min U$1,000.- max U$1,500.-
- hàng trang : gọn nhẹ (kiểu backpacker với giày leo núi và quần áo ấm)
- ngôn ngữ : tiếng Trung cũng không dùng được ...:D, nói gì tiếng Anh :mad:
- sách cần đọc : Lonely Planet, Con đường mây trắng, Mùi Hương Trầm, The lost Horizon ...

tạm thời thế đã ạ, nếu các bác hưởng ứng em sẽ báo thêm chi tiết

Hạng C
28/8/05
971
3
0
Hồ Chí MInh City
RE: Tibet - nóc nhà thế giới

Trời! Bác thiết kế tour nghe thèm quá :D

Bữa trước đọc bài của dân phượt bên ttvnol em đã thèm đi du lịch kiểu lang thang thế này rồi.

Bây giờ thêm bài của bác làm em cứ nao hết cả người.

Đang phân vân giữa ngã ba đường là có nên xin nghỉ làm, đi du lịch đây đó một thời gian. Sau đó mới định hướng tiếp con đường tương lai cho mình không [8|] ? Phải chi đồng vợ đồng chồng nhỉ !

Hạng B2
2/3/06
131
1
0
68
Viện dưỡng lảo Q5

Trích đoạn: tungrose

Trời! Bác thiết kế tour nghe thèm quá :D

Bữa trước đọc bài của dân phượt bên ttvnol em đã thèm đi du lịch kiểu lang thang thế này rồi.

Bây giờ thêm bài của bác làm em cứ nao hết cả người.

Đang phân vân giữa ngã ba đường là có nên xin nghỉ làm, đi du lịch đây đó một thời gian. Sau đó mới định hướng tiếp con đường tương lai cho mình không [8|] ? Phải chi đồng vợ đồng chồng nhỉ !
Bác Xe_ gi_cung _duoc @ bên bác H caravan cũng đang thiết kế một tour dự kiến hạ tuần tháng 8, đến tubet sớm thì còn thấy Tây Tạng nếu trể hơn thì chỉ thấy xi măng cốt thép, bác có thể cho biết về vấn đề xin giấy phép vào tubet dể không, nghe nói hiện nay dân TQ đăng ký đi bằng tàu hỏa lên tubet cũng nhiều .. . book vé tàu thì sao ? - bên ttvnol có nhóm đi ( hồi tết ) bằng đường bộ họ có post bài .
bác tungrose@ hoi xưa tui cũng suy nghỉ như bác vậy đó . . . mình không có nhiều chọn lựa, thôi thì giảm thu nhập. . tăng thời gian rảnh rổi ngao du sơn thủy vấn đề là đồng vợ đồng chồng, con cái ổn định hay chưa (?) và tình hình kinh tế vững chắc tới đâu (?) . . .không thể vừa cái này vừa cái kia,
Chọn lựa dể nhất là ngao du ngắn ngày trong nuớc . .. thật ra như vùng sông nuớc Miền tây chúng ta cũng vẩn chưa thấy hết được cái đẹp . . .từ con người đến văn hóa, ẩm thực . .. như chúng tôi đây một nhóm nhỏ trong OS hàng tháng đếu tổ chức chuyến đi ngắn ngày trong vùng với chi phí rất nhẹ nhàng theo kiểu Mỹ, rất hân hạnh được đón bác tham gia .

Hạng D
27/5/05
1.058
14
38
somewhere

bác @duki duke : vâng, em cũng đã có trao đổi với bác @CARAVAN về chương trình của bên bác í rồi, hy vọng là phù hợp để có thể kết hợp đi chung là hay nhất, trường hợp không ổn thì lại phải theo kiểu "adventure" thôi bác ...:)

vé tàu và giấy phép vào Tibet có thể mua / xin trước thông qua một đơn vị tại Beijing chuyên làm dịch vụ du lịch (như kiểu Sinh cafe của VN), thời gian cấp phép khỏang 2 tuần nên ta sẽ scan hộ chiếu + visa xong fax / gửi mail cho họ trước là ổn

thời gian thì đúng là cuối tháng 8 đầu tháng 9 là hay nhất vì : 1. có thể "ăn gian" được vài ngày Lễ để bớt nghỉ phép, 2. mùa Thu tại Tibet chưa đến nỗi quá lạnh cho những tay giang hồ nhiệt đới, 3. chưa đến kỳ quốc khánh TQ thời gian mà khắp các ngả đường không còn chỗ chen chân ...:mad:

Last edited by a moderator:
Hạng B2
2/3/06
131
1
0
68
Viện dưỡng lảo Q5

Trích đoạn: xe_gi_cung_duoc

bác @duki duke : vâng, em cũng đã có trao đổi với bác @CARAVAN về chương trình của bên bác í rồi, hy vọng là phù hợp để có thể kết hợp đi chung là hay nhất, trường hợp không ổn thì lại phải theo kiểu "adventure" thôi bác ...:)

vé tàu và giấy phép vào Tibet có thể mua / xin trước thông qua một đơn vị tại Beijing chuyên làm dịch vụ du lịch (như kiểu Sinh cafe của VN), thời gian cấp phép khỏang 2 tuần nên ta sẽ scan hộ chiếu + visa xong fax / gửi mail cho họ trước là ổn

thời gian thì đúng là cuối tháng 8 đầu tháng 9 là hay nhất vì : 1. có thể "ăn gian" được vài ngày Lễ để bớt nghỉ phép, 2. mùa Thu tại Tibet chưa đến nỗi quá lạnh cho những tay giang hồ nhiệt đới, 3. chưa đến kỳ quốc khánh TQ thời gian mà khắp các ngả đường không còn chỗ chen chân ...:mad:
Hay nhất vẩn là kết hợp được với bên bác caravan, tôi cũng đang vận động Trường tôi cùng tham gía sẻ đông vui hơn, nhưng ít thì cũng có vài gia đình ( cũng ae Os ) tham gia chuyến này, bác vui lòng PM cho tôi số cầm tay để tiện liên lạc .
Thân

VIP
10/2/06
110
0
0

Bác Đức nên đọc thêm cuốn Tây Tạng giọt hoa trong nắng của Văn Cầm Hải. Đây là bút ký viết rất sâu sắc. Tay nhà văn này chuyên trị về những miền tâm linh. Tôi đọc xong ...cảm thấy rụng rời tay chân vì tính thiêng liêng và nhạy cảm của vùng đất này. Như Văn Cầm nói, "có cơ duyên mới đến được Tây Tạng". Như anh Kim Sơn đã cảnh báo, Tây Tạng không phải là vùng du lịch thuần túy. Vì vậy, rầt mong cùng bác đồng hành đi Tây Tạng. Bác duki duke cũng có kế hoạch tham gia đó. Tôi cũng đang ráo riết chuẩn bị chuyến đi lịch sử này. Tôi cũng có cảm giác nếu bác cạo đầu trọc, choàng áo ...cũng giống Đạt Lai lắm chứ. Không chừng kiếp trước bác đã từng ở Tibet rồi sao.

Hạng D
27/5/05
1.058
14
38
somewhere

@CARAVAN : chỉ chỗ mua sách luôn đi anh, trời ơi sao ngứa chân quá, chắc phải làm sợi dây cột vô chân bàn làm việc mất ...:D

VIP
10/2/06
110
0
0

Thông tin xin chia sẻ, tàu đi từ Bắc Kinh - Lhasa T27 vé vẫn còn trong vòng kiểm soát, nhưng ăn uống trên tàu thì rất vất vả vì đoàn tàu này chở tròm trèm gần 900 khách. Canteen của họ buôn bán theo kiểu Trung Quốc, ăn uống sẽ khó khăn. Nếu bác Đức muốn đi tàu thì phải đặt chỗ liền kẻo hết chỗ, thông tin Bắc Kinh báo hiện nay khách nội địa Trung Quốc ùn ùn kéo đi Tây Tạng bằng tàu. Chỉ có cổng Bắc Kinh là vé còn binh được, những vùng khác đi lên được Tây Tạng như Thành Đô, Lanzhou, Xi Ning thì vé rất vất vả.

Hạng C
28/8/05
971
3
0
Hồ Chí MInh City

Đọc bài của các bác em ngứa chịu không được, em chỉ muốn bám càng bác Đức thôi [&:]

Nếu bác xe gỉ xếp lịch từ 26/8 đến 4/9 thì có lẽ em thu xếp được đấy bác ui!