VIP
10/2/06
110
0
0
RE: Tibet - nóc nhà thế giới

Các bác, hiện nay đối tác ở Tibet đang chạy tìm khách sạn vì thời gian 20/8 đến cuối tháng, ở Tibet có lễ hội Shogun festival. Họ cố gắng hết mức để đoàn có thể xem lễ hội đặc sắc này trong năm.

Riêng chuyến bay thì Air China đã Ok ngày 24/8 - 31/08 rồi, hiện nay đang còn đợi trả lời về giá của Thai Airways.

Sẽ cập nhật sớm

Tập Lái
20/7/06
26
0
0

Bác Xe Gì Cũng Được ơi, rất cảm ơn bác đã ủng hộ í kiến với em về VCH. Nội nói chuyện tiếng Việt không với nhau còn chưa chắc hiểu hết, làm sao VCH có thể giao dịch chuyện tâm linh này với các Lạt Ma Tây Tạng bằng tiếng Tây Tạng được nhỉ! Cũng có 1 số Lạt Ma nói được tiếng TQ nhưng không nhiếu.

Về chuyến đi, nếu bác đã lọt vào Shigatse rồi thì đường nào bác cũng phải vượt qua những con đèo cao từ 4,500m đến 5,100m thôi, đi tới hay thối lui đều vậy. Nhưng nếu được, các bác nên đi tới, như vậy sẽ có cơ hội lên Everest Base Camp, và qua Kathmandu luôn. Bảo đảm đọan đường đi tới rất đẹp, không đep không ăn tiền!

Từ Lhasa đến cho được Kathmandu phải qua hình như 7 cái đèo cao chới với, nhưng đèo Kambala sẽ khủng bố tinh thần nhất vì nó là đèo đầu tiên, tinh thần chưa được chuẩn bị đề đối diện với những cái vực thăm thẳm mà nếu tài xế lạc tay lái thì chắc chắc người nhà được lãnh bảo hiểm . Còn những cái đèo sau thì cũng chẳng kém cạnh gì nhưng dầu sao thì cũng đã quen rồi, mà không quen thì cũng biết phải làm gì bi giờ, hổng lẽ đi bộ!!!!

Nhưng em nghĩ đã có tâm đến Tây Tạng thì Phật cũng sẽ phù hộ cho thượng lộ bình an.

confirmed
Hạng D
1/4/05
1.615
17
38
46
www.otosaigon.com

Lâu quá không gặp Cơ Trưởng, vẫn quậy đều hả anh? he..he..:D, chương trình này máu nhỉ, chắc lần này viết đơn xin nghỉ việc lun quá... [8D]. Phải sắp xếp để đi thôi.

Hạng D
27/5/05
1.058
14
38
somewhere

@ChanTai22703 : từ Lhasa đến Kathmandu bác đi xe hay bằng phương tiện gì ? nếu xe thì mất bao lâu ? xe thuê hay xe bus mua vé ? xe sẽ đưa thẳng mình đến Kathmandu hay chỉ đến border rồi phải chuyển xe khác ...

điểm nữa là lấy visa vào Nepal ở đâu là thuận tiện nhất, ở VN hay China bác ? yêu cầu gì không hay cho cá nhân tự xin ...

mong chỉ giáo ...:D

Tập Lái
20/7/06
26
0
0

Bác Xe Gì Cũng Được, em thuê Land Cruiser 4500, mất 6 ngày 6 đêm, Y4,200, tài xế tự lo ăn ở. Nếu chạy cắm đầu cắm cổ sẽ mất 2 ngày 2 đêm, nếu ghé Everest Base Camp chắc phải công them 1 ngày 1 đêm nữa. Có tuyến xe bus đi Nepal nhưng không ghé ngang ghé dọc được, giống như xe khách của mình, xe lọai 50 chỗ, nhưng em nghĩ ngồi trên đó hồi hộp lắm vì mấy cái đèo ở đây lạnh xương sống lắm, chạy xe nhỏ an toàn hơn.

Qua khỏi Shigatse bác phải xin 1 giấy phép khác, cũng dễ xin thôi, chỉ tốn thêm ít tiền. Muốn vào Base Camp phải tốn thêm 1 khỏan tiền nữa vì phải có 1 giấy phép khác nữa, thủ tục dễ dàng thôi.

Visa vào Nepal xin tại cửa khẩu, rất dễ, USD30 và 2 tấm hình, tự xin.

Đến Zhangmu phải đổi xe, qua khỏi cấu hữu nghị thi thuê taxi hoặc xe gì khác cũng đuợc, đi khỏang 3 tiếng thì đến Kathmandu.

Duy nhất trong hành trình từ Lhasa đến Kathmandu chỉ có đèo Kambala là đường nhựa (chiếm khoang 1/10 tổng đọan đường), qua khỏi đọan này chỉ tòan đường đất và đá, vì vậy nên đi Land Cruiser.

Hạng D
27/5/05
1.058
14
38
somewhere

Trích đoạn: ChanTai22703
Nếu chạy cắm đầu cắm cổ sẽ mất 2 ngày 2 đêm
.....
Duy nhất trong hành trình từ Lhasa đến Kathmandu chỉ có đèo Kambala là đường nhựa (chiếm khoang 1/10 tổng đọan đường), qua khỏi đọan này chỉ tòan đường đất và đá

chà, thử thách đây. Càng thấy nể bác quá xá ...

Hạng B2
2/3/06
131
1
0
68
Viện dưỡng lảo Q5

Trích đoạn: xe_gi_cung_duoc

Trích đoạn: ChanTai22703
Nếu chạy cắm đầu cắm cổ sẽ mất 2 ngày 2 đêm
.....
Duy nhất trong hành trình từ Lhasa đến Kathmandu chỉ có đèo Kambala là đường nhựa (chiếm khoang 1/10 tổng đọan đường), qua khỏi đọan này chỉ tòan đường đất và đá

chà, thử thách đây. Càng thấy nể bác quá xá ...
Nói thiệt với các bạn tui không thể nào nhớ nổi mấy cái địa danh ngòai Lhasa và Shigatse .
Xe gi cung duoc @ offline diện kiến còn nể hơn .

Hạng D
27/5/05
1.058
14
38
somewhere

@CARAVAN : cố gắng đi sớm để về trước 5/Sep đi bác ơi, còn phải cho trẻ em đi học nữa ...:(

mà đi đường BKK phải ngủ 1 đêm chờ nối chuyến cả khi đi / về nữa nên sẽ mất thêm thời gian và chi phí nữa bác

em mò ra đường này có vẻ thơm :
SGN - Guangzhou - Chengdu (nối chuyến ở Guangzhou mất 3 tiếng)
Chengdu - Guangzhou - SGN (cũng nối chuyến Guangzhou 3 tiếng)
giá : U$550 + U$82 (Tax)

từ Chengdu đi Lhasa : U$430 / pax / khứ hồi (Sichuan Airlines, bao gồm cả lệ phí xin giấy vào Tibet)
hoặc U$600 / pax (package tour trọn gói 6 ngày xuất phát từ Chengdu, ăn ở khách sạn 3*)

chuẩn bị lên đường các bác ơi ...

Hạng D
27/5/05
1.058
14
38
somewhere

thông báo,

đoàn đi Tibet đang dần định hình về tổ chức và lộ trình (thời gian lên đường tầm cuối tháng 8, hành trình ~10 ngày)
thân mời những bác quan tâm đến chuyến đi vui lòng đến dự offline lần 1 để bàn :

thời gian : 20hrs ngày thứ Hai 07/Aug/2006
địa điểm : hội quán OS café, tp. HCM

rất mong các bác dù không tham gia nhưng có những ý kiến và thông tin bổ ích thì chia sẻ để chuyến đi thành công

Tập Lái
20/7/06
26
0
0

Năm ngoái em đi Saigon - Bangkok - Chengdu - Kathmandu - Bangkok - Saigon nên không liên quan gì đến chặng đường của các bác, nhưng em có hỏi chặng Saigon - Bangkok - Chengdu - Bangkok - Saigon thì hình như giá vé chỉ có USD370 (chưa thuế) thôi. Bác hỏi lại xem sao.

Bác duki duke cho người qua lấy sách và bản đồ nhé.