Hạng D
8/11/04
3.250
2.234
113
....
Em thấy đau lòng cho một cái xã hội vô tâm.
.....

Bác chủ hơi bức xúc trước hiện tượng cá thể mà quy chụp bản chất của tập thể là sai. Em không đồng tình.

Thật ra xe cấp cứu chạy ngoài đường cũng năm bảy dạng, vừa đa dạng về bệnh nhân trên xe (có khi chỉ là chở tử thi), vừa đa dạng về nguồn gốc xe (xe cơ hữu, xe bv công, xe bv tư, xe phòng khám, xe từ thiện, xe tư nhân núp bóng) nhưng tựu trung có hai dạng xe "to mồm" khi chạy ngoài đường: (1) xe chuyển bệnh càng nặng kèn càng to; (2) xe bệnh viện/ phòng khám càng bé kèn càng to.

Bản thân em khi lưu thông, nhìn chiếu hậu thấy xe cc và nghe kèn xe là bật xinhan báo hiệu và giảm tốc độ ngay. Còn việc có vượt được trong điều kiện cụ thể lúc đó hay không là do trình của tài xế xe cc và do sự điều tiết của người điều khiển giao thông.

• Like
Reactions: bl3399
Hạng B1
3/9/13
57
11
8
49
Em có thằng bạn chết do bị điện giật mà xe cứu thương chuyển cấp cứu không kịp do tắc đường ở ngả tư bốn xã nên thấm thía chuyện này. E đã được đọc bài có ý tương tự thế này nên từ lâu lắm lúc nào cũng chủ động nhường xe cứu thương dù đang đi 2b hay 4b. Mong các oser chung sức chia sẻ các ý tưởng như thế này cho cuộc sống ở đất sg này bớt khổ đi, ít ra là về mặt tình người khi tham gia giao thông :eek:

• Like
Reactions: bl3399
Hạng D
19/7/10
1.699
1.754
113
50
Em nghĩ xe cứu thương hú còi để chạy thật nhanh đến rước bệnh nhân, cũng đúng mà.
Thỉnh thoảng ra đường em còn gặp taxi và 1 số xe cá nhân bật đèn xin ưu tiên, liếc gương thấy là em tìm chỗ tấp trái hoặc phải cho họ đi trước.
Em cũng vậy. Gặp xe cá nhân hay taxi bật đèn ưu tiên "Đèn Hazard" em cũng tấp vào và dừng lại cho họ qua trước. Vì em biết họ đang có việc rất quan trọng. Con bệnh lên cơn co giật hay sốt cao gì đó....

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
16/11/12
1.052
574
113
Nhắc xe cứu thương em lại nhớ, mỗi lần gặp thế nào cũng có người hỏi em tại sao chữ Ambulance lại viết ngược. May mà đi 4b nên cũng biết để trả lời.

Hạng D
7/4/11
1.958
2.024
113
em lúc nào cũng né, nhất là ở mấy cái ngã tư, làn ôto thường rất đông,ko né được, nên xe cứu thương hay chạy làn xe máy, mình lên giúp la lối cho ngta tránh ra, cũng may chưa ăn gạch bao giờ

Hạng B2
29/9/12
385
1.351
93
Cái thằng đạp xe người khác cũng có lúc lên xe cứu thương. Đề nghị giẫm đạp lên nhau bất chấp tất cả mà né.

Hạng D
24/7/12
4.196
13.303
113
Ý thức có lq đến dân nhập cư à?
Bác ấy nói thế sẽ đụng chạm NHƯNG khi thấy xe chạy ẩu, bạt mạng, không tuân thủ luật GT ...em nhìn lại thì cỡ 7/10 chiếc là biển tỉnh. Haizzzzz....

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113
Vungtau, HCMC, HN, BD, OTC, MSFC...
Bác ấy nói thế sẽ đụng chạm NHƯNG khi thấy xe chạy ẩu, bạt mạng, không tuân thủ luật GT ...em nhìn lại thì cỡ 7/10 chiếc là biển tỉnh. Haizzzzz....
E ở VT, thấy bị xử phạt thì đa số các biển SG, vậy giải thích thế nào? hay SG là biển tỉnh so với VT?