Tư Vấn Chia Sẻ tiếng cọt kẹt trên taplo

Hạng D
15/9/03
1.231
5
0
50
Vietnam
RE: tiếng cọt kẹt trên taplo

hehehe ... em cũng từng bị ... 2 nguyên nhân của con fiat nhà em:

- cục nhựa trong cái cài dây an toàn bị lỏng -> rung -> kêu
- mấy sợi dây jack cắm vào đầu CD bị dư, khi chạy lắc đập vào tap lô -> kêu

xử lý nhẹ là khỏi ... bác dzung nên loại trừ từng phần để khoanh vùng nơi bị ồn ... việc này khá khó vì trong xe kín nên dễ bị âm thanh phản xạ lung tung nên đôi khi xác định chính xác nơi gây ồn là không dễ

Hạng B2
23/2/06
295
2
36
Hà nội

Không hiểu bác đã tìm ra chỗ kêu chưa? Nếu chưa thì Bác thử kiểm tra như sau:
Bác đi vào chỗ sóc khi phát ra tiếng kẹt kẹt thì dùng bàn tay đẩy nhẹ kính trước lên, nếu thấy hết là tiếng kêu phát ra từ chỗ tiếp xúc giữa bảng táp lô và kính, dùng 1 miếng đệm mềm lót vào giữa là ok.

nqp
Hạng B2
13/6/05
368
2
0

To dzung_nt

Bạn dzô lại Hảng hay ra Gara nào biết cách gở táp lô xe Fiat , kêu thợ mở hết dàn táp lô trên ra , sau đó dùng băng keo hai mặt ( Bác canthi_td cũng có tư vấn đó ) dán hết các mí ghép , mối nối sau đó ráp lại đảm bảo sẽ hết rung ngay .
Tôi đã từng làm cho con Isuzu Hi rồi 99.9% hết nhưng chắc chắn là nó rung ở táp lô nhé .

@ Cách thử coi rung ở đâu thì Bạn kêu Tài Xế hay 1 người bạn lái xe giùm với tốc độ thay đổi hay giử 1 tốc độ mà làm cho táp lô kêu , Bạn sẽ dò từng chổ trên táp lô hay trên xe bằng cách để tay lên chổ nghi bị rung hay kêu sau đó nhấn mạnh dzô coi nó giảm bớt không , đi một vòng SG sẽ biết ngay mà :D:D.

Hạng B2
7/11/05
164
52
28

Ối trời. vụ này em dò với thử mãi rồi sau cũng đành chịu. Sống chung vói lũ vậy thôi

Hạng B2
21/12/05
211
1
18

xe em cũng bị các bác ạ, để nguyên ko sao, em táy máy đi sơn lại cái Taplo, lúc lắp vào tại cái Gara lởm nó lắp vớ vẩn, thừa cả ốc, vít ra, giờ đi kêu cót két. mang ra Gara định khắc phục thì họ toàn bảo ko có thời gian vì tháo ra lắp vào phải mất nhiều thời gian, em thì nghĩ là việc làm nó đơn giản và mất thời gian, chả biết tính công như thế nào nên họ ngại. Không biết qua chỗ bác Lomo có làm giúp em được không, đi giờ khó chịu quá ạ.

Hạng D
9/1/06
2.596
11.520
113
HCM

sau khi cố gắng tìm kiếm. em phát hiện là chỗ tiếp xúc cái CD & mặt dưỡng bị lỏng, nên khi xe dằn thì nó kêu cọt kẹt. Em đã lấy dây cao su non quấn xung quanh mặt dưỡng & CD để cố định cho chặt . Bây giờ ok rồi.

Bác nào bị thì xem lại thủ nhé.

Hạng B1
2/11/05
57
0
0

co 1 cach het buc minh ma lai...khong mat tien! Bat nhac lon...at tieng cot ket...music can millify all pains! Let's try, my comrades.